Includes, filter vs algorithm search in JavaScript

Mình thắc mắc là JavaScript nó có các method như includes hay filter (còn nhiều) mình có thể dùng cho việc kiểm tra xem 1 phần tử có trong mảng đó hay không tương tự với các algorithm search như binary search, ternary search,… (tất nhiên là các alogrithm sẽ return ra được nhiều thứ hơn theo ý mình, nhưng chung quy lại mình chỉ muốn tập trung vào kiểm tra trong mảng).

Mình làm trong project của cty thì chả bao giờ thấy ai sử dụng các algorithm này cho việc tìm kiếm hay kiểm tra như vậy, mà sử dụng các method như mình đã nêu, một phần là có thể do code đỡ tốn time hơn.

Vậy còn về performance cũng như trong trường hợp dữ liệu lớn, dữ liệu xấu thì sử dụng hướng nào sẽ đem lại hiệu quả tốt hơn nhỉ?

à mình cũng muốn biết các method đó sử dụng thuật toán gì nữa. Mong các bạn giúp đỡ

Câu hỏi khá thực dụng

1. Code ngắn, độ tin cậy cao hơn tự code (chắc gì tự code sẽ đúng, chắc gì dễ đọc và dễ chỉnh sửa cho member khác)
  2. Giải thuật bên trong đó đã được tối ưu ở mức nhất định. Đủ để không bị vấn đề performance trong hầu hết trường hợp

Học giải thuật chủ yếu để rèn luyện tư duy giải quyết vấn đề và implement bằng code, không phải để vẽ lại bánh xe bò

6 Likes

Cám ơn giải thích của bạn nhé

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?