IDE lập trình tốt nhất (xét trên tất cả các khả năng của IDE đó chứ ko nói IDE đó dành cho ngôn ngữ nào)

Do em đang làm project trên GitHub nên cần editor có hỗ trợ git sẵn cho dễ xài, khỏi cài đặt plug-in lằng nhằng
Gặp ngay VS Code thấy rất tốt, git ở mức cơ bản thì vô tư thôi :smiley:

2 Likes

Anh thì chịu khó tạo file xong rồi gõ tay, mà cũng nhanh, làm riết quen tay thôi :smiley:

Thích mấy IDE của anh Jetbrain, nhưng bù lại các IDE của ảnh ăn RAM kinh quá :joy:

5 Likes

Chuẩn, anh dùng đồ Jetbrain đây. Rất ngon nhưng mà máy phải nhiều ram tí. Mấy cái IDE của Jetbrain sử dụng Java hay sao ấy.

Ừ, VS Code tích hợp sẵn những cái cần thiết như Git, Console rồi debug, nhiều plugins mà mình phải tự cài trên Sublime thì VS đã có sẵn.

2 Likes

Vim

Xài vim nha bạn (tại sao phải 20 characters nhỉ)

screenshot cai vim coi @voanhduy1512

Cứ vim mà chiến thôi.

Lý do: Vim là cái thứ dễ config nhất, dễ custom nhất, cho nên có thể dùng được cho bất kì công việc gì, ngay cả mình ko có code, chỉ toàn viết blog cũng dùng vim được luôn.

VSCode thì chắc được mỗi cái debugger tích hợp, ngoài ra mấy cái chức năng khác ko có gì nổi bật hơn Atom, Sublime, đừng nói đến Vim. Nhưng mình làm JavaScript front-end, lâu lâu code node backend, chả đụng tới debugger làm gì nữa.

Atom thì được mỗi cái custom ngon lành, còn lại thì khá là chậm, thời gian khởi động cực kì lâu, đã dùng gần 1 năm và cảm thấy hối hận rất nhiều :joy: Sublime thì nhanh thôi rồi, nhưng khi đụng tới ba cái vụ custom UI thì bắt đầu chậm, lại ko free hoàn toàn.

Nói chung là vote xài Vim, chẳng phải là để làm màu hay hay rườm rà gì cả, đơn giản là xài Vim cho bạn kinh nghiệm khá là đáng giá về việc lựa chọn/tự build đồ nghề để các bạn đi làm nghề của mình.

5 Likes

Mỗi thằng có mỗi nhược điểm riêng. Đồng ý với Huy nhiều điểm. Atom tùy biến tốt nhưng chậm.

Sublime nhanh nhưng mà mỗi lần save lại hiện ra cái bảng thông báo bắt mua thì cũng hơi ngại ngại :">

Vim thì ok, nhưng mà dùng trên Windows lởm vô cùng :’( Nhiều cái plugins hay lại không dùng được trên Windows.

3 Likes

Nó đó anh (Source Intelliji Community: https://github.com/JetBrains/intellij-community) :joy:

4 Likes

E cũng có setup vim trên windows trong cygwin, hơi chậm 1 tẹo nhưng xài cũng ok lắm :smiley: chưa thử trên cái bash on windows nữa :smiley:

tối hôm qua vừa ra bản 2017 rất nhiều tình năng phấn kích mọi người xem ở đây nha mình cũng vừa mới cài cong à https://www.facebook.com/visualstudio/

sao lại đưa link facebook @@ VS ko có trang web à @@

2 Likes

xem các tính năng mới thôi à

Mình hỏi ngu tý: VIM với Sublime là IDE hồi nào vậy @@.

3 Likes

Haha không để ý topic, thấy vui vào comment chơi.

3 Likes

Cài thêm cái cmder rồi add cygwin vào nữa là đẹp đó a :smiley:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?