Hướng dẫn cách cài đặt Magento Community Edition (CE) 2

Xin chào tất cả các bạn, những ai mới bắt đầu tìm hiểu về Magento 2.

Hôm nay mình xin giới thiệu tới các bạn Video do mình thực hiện, có nội dung hướng dẫn chi tiết cách cài đặt Magento 2 bản CE trên localhost chạy XAMPP trên hệ điều hành Windows.

Chi tiết về nội dung của Video của mình xin tóm tắt như sau:

Tên bài học: Hướng dẫn cách cài đặt Magento CE 2 trên XAMPP chạy trên Windows
Tác giả: Ngô Quang Cường
Link video bài học: https://www.youtube.com/watch?v=xoSa5-7Wtoo
Kênh Youtube: https://www.youtube.com/channel/UCVlVTjx6M6PyPHjS6FN-PHg

Bước 1: Khẳng định những yêu cầu hệ thống.

• Apache 2.2 or 2.4, để kiểm tra bạn chạy command line, gõ cmd rồi cd tới đường dẫn C:\xampp\apache\bin đánh httpd -v.
  • PHP 5.6.x, 7.0.2 or 7.0.6, để kiểm tra bạn gõ php -v
  • MySQL 5.6.x, để kiểm tra bạn cd tới đường dẫn C:\xampp\mysql\bin gõ mysql -u root -p để đăng nhập vào mysql sau đó gõ SHOW VARIABLES LIKE “%version%”; để kiểm tra phiên bản mysql bạn đang sử dụng.
    Xem thêm chi tiết yêu cầu về máy chủ chạy Magento CE 2 ở đây devdocs.magento.com/guides/v2.1/install-gde/system-requirements-tech.html

Mình đề xuất các bạn nên sử dụng XAMPP để chạy Mangento CE 2, các bạn có thể xem hướng dẫn cách cài đặt XAMPP trên windows ở đây youtube.com/watch?v=wbu7oNelcEA

Bước 2: Chuẩn bị mọi thứ để cài đặt Magento CE 2
Sau khi các bạn chắc chắn rằng các yêu cầu về máy chủ đã được đảm bảo để chạy Magento CE 2 rồi thì các bạn làm thêm các bước dưới đây.

• Cài đặt Composer trên máy tính windows của bạn, xem hướng dẫn chi tiết cách cài đặt Composer trên windows ở đây youtube.com/watch?v=6CEz-Z9Uzaw
  • Tải phiên bản mới nhất của Magento CE 2 ở đây: github.com/magento/magento2/releases tại thời điểm mình làm video này thì mình chọn version là Magento 2.1.2 để tải về.
  • Cài đặt địa chỉ truy cập site Magento 2 dưới localhost với tên là ‘magento2.local’ trên XAMPP, xem hướng dẫn chi tiết cách tạo một domain trên XAMPP ở đây: youtube.com/watch?v=fPSJ2Pk1nYk
  • Tạo một database với tên ‘magento2-local’ để lưu dữ liệu, xem hướng dẫn chi tiết cách quản lý các database với phần mềm HeidiSQL ở đây youtube.com/watch?v=aLKjCp_TSqA
  • Bật các PHP extension sau trong XAMPP nếu bạn chưa bật.
    • Bật PHP’s intl extension
    • Bật PHP’s xsl extension
  • Nếu bạn đang sử dụng phiên bản php 5.6.x thì bạn cần phải cài đặt always_populate_raw_post_data=-1
  • Cài đặt Maximum execution time
  • Cài đặt Maximum amount of memory
  • Cài đặt Maximum size of POST data
  • Cài đặt Maximum allowed size for uploaded files
    Để thực hiện những cài đặt này bạn mở file php.ini trong thư mục C:\xampp\php và tiến hành xóa ký tự “;” trước ;extension=php_xsl.dll dòng 923 và ;extension=php_intl.dll dòng 894 và ;always_populate_raw_post_data = -1 dòng 702 và cài đặt memory_limit=1024M dòng 393 and cài đặt post_max_size=128M dòng 660 and cài đặt upload_max_filesize=256M dòng 820.

Bước 3: Bắt đầu cài đặt và khẳng định kết quả cài đặt
Tại thư mục root của ứng dụng source code bạn giải nén.

• Chạy lệnh composer install
  • Chạy lệnh bin/magento setup:static-content:deploy

Sau khi thực hiện xong các bước trên bạn sẽ thấy kết quả.

Trong bài tiếp theo mình sẽ hướng dẫn các bạn cách import sample data trong Magento CE 2.

Mình mong rằng các bạn newbie mới nhập môn Magento 2 có thể phần nào giải quyết được bước đầu, dựng thành công site Magento dưới localhost chạy XAMPP.

Các bạn có thắc mắc gì xin hay comment bên dưới hoặc trong Video trên Youtube, mình sẽ giải đáp.

Thân !

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?