Hỏi ý kiến về tấm bằng đại học

Sv năm nhất ,chưa học đh thì thấy cái trường nó quan trọng chứ học đến năm 2-3 rồi thì thấy học trường nào cũng đc thôi vì kiến thức toàn phải tự học , đôi khi học chỉ cần học những trường top giữa rồi có thời gian để mà cày ngoại ngữ và kiến thức mình theo thì tốt hơn , cái trường ko làm nên sinh viên đâu bạn ,sinh viên họ hơn là vì họ toàn TỰ HỌC hết đấy

2 Likes

Cảm ơn Anh nhiều ạ !
Em có nhiều quan điểm giống với suy nghĩ của anh :smile:
Rất cảm ơn vì những góp ý của anh :heart_eyes:

Cảm ơn anh. Hy vọng lần tới anh sẽ thể hiện được năng lực của mình cho nhà tuyển dụng ạ!
Chúc anh may mắn :grinning:

Chào bạn!

Mình thấy bạn hỏi trên nên muốn chia sẻ đôi điều với bạn về việc có quan trọng là phải học ở ĐH nào đó hay không?

Đầu tiên mình xin tự giới thiệu mình là một sinh viên khóa 6 lớp HTTT trường ĐH CN Hà Nội. Đối với mình thì 4 năm học qua mình thấy trên trường dạy cực kỳ cơ bản và không có chuyên sâu bất cứ một lĩnh vực ứng dụng nào cụ thể cả. Và chắc như các bạn cũng đã biết thì hầu hết các trường ĐH khác kể cả BK, KHTN, hay Công Nghệ đi chăng nữa thì nhà trường cũng chỉ giúp các bạn định hướng về các kiến thức hàn lâm mà thôi, có điều là dĩ nhiên chất lượng chuyên môn bên BK, Công Nghệ, … thì nhiều bạn biết là sẽ hơn Công Nghiệp mình rồi.

Nhưng mà quan trọng không phải bạn học trường nào mà là bạn có làm được việc cty hoặc doanh nghiệp họ tuyển dụng hay không? chớ không có chuyện họ nhìn mình có tấm bằng ĐH CN hay 1 trường nào đó mà không chấp nhận đâu. Hiện tại mình cũng đang đi làm và đã từng có rất nhiều cty gọi tới hẹn phỏng vấn mà mình còn từ chối không hết mà.

Bạn hãy cứ cố gắng học và đừng bỏ phí 1 năm của mình chỉ vì muốn theo đuổi những thứ mà nó không cần thiết như vậy. Bạn hãy dành thời gian đó vào việc tự học hoặc học chuyên môn một lĩnh vực ứng dụng cụ thể nào đó thì mình tin chắc rằng không công ty nào muốn bỏ lỡ một người có năng lực thực sự cả đâu.

Thân,
JimiDARK

5 Likes

Tóm lại là đã có ý thức tự học thì không cần lo trường nào nữa nhé ! Nhấn mạnh lại là mọi thứ trong CNTT đều phải TỰ HỌC, TỰ HỌC, TỰ HỌC, TỰ HỌC. Không phải phụ huynh nói cái gì cũng đúng đâu, nhất là những người ít tiếp xúc với cuộc sống hiện đại thì lại không hiểu đc mọi thứ đang thay đổi nhanh như thế nào. Chúc em TỰ HỌC thành công !

3 Likes

Em cảm ơn ạ :smiley:
grinning:

Mình cũng là sinh viên năm nhất… Cũng học CNTT.
Mình học FPT Aptech.
Ngành của mình quan trọng là năng lực thôi. Quan trong gì bằng mấy đâu…
Khi bạn đã code master thì sẽ có việc thôi. Mà không có việc thì cũng có thế tự làm mà… có thể viết web kiếm tiền. hoặc viết ứng dụng…

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?