Hỏi về vector vận tốc

Cho mình hỏi,

• Trong trường hợp ( TH ) nào thì một vector = hằng số => độ lớn vector = hằng số

• Trong TH nào thì một vector = hằng số <=> độ lớn vector = hằng số

Mình xin cảm ơn các bạn.

Vector sao bằng con số (scalar) được bạn :sweat:

3 Likes

Vậy là đầu tiên mình dùng sai từ ngữ :rofl::rofl:. Vì đang học chuyển động thẳng/tròn đều và thầy ghi vậy nên mình hỏi thế. Cho mình hỏi dùng đúng từ làm sao ?

Trường hợp Tròn đều nha bạn, vì hướng thay đổi mà độ lớn k đổi.

Còn cái này thì là Thẳng đều, vì hướng vốn không đổi. :slight_smile:

Mà ai lại nói vector = hằng số bao giờ. :smile:

Rõ ra là Vector có hướng và độ lớn không đổi. :slight_smile:

3 Likes

Chắc là vector không thay đổi :v :v

Cơ mà tròn đều thầy mình lại ghi : Từ vector không thay đổi => độ lớn vector = hằng số và chiều ngược lại vẫn đúng

Trong khi thẳng đều chỉ được một chiều vector không thay đổi => độ lớn vector = hằng số

Đọc thôi cũng thấy sai sai rồi. Thầy giáo phò. :stuck_out_tongue_closed_eyes:

Ngược lại thì là:

Trong chuyện động tròn đều: vector có độ lớn bằng hằng số => vector đó có hướng và độ lớn không đổi.

Mà trong khi đó chuyển động tròn đều thì vector có hướng luôn đổi. :question: :thinking:

Cả câu sau cũng vậy. :kissing:

4 Likes

Chuyển động đều thì độ lớn không đổi thôi :smiley: Thầy nói ngược :smiley:

4 Likes

theo mình thì vector ko đổi => |vector| ko đổi. còn |vector| ko đổi thì chưa chắc vector ko đổi.
cđ tròn đều vector luôn thay đổi nhg độ lớn thì ko còn cđ thẳng đều thì cả chiều và độ lớn đều ko đổi

1 Like

Hi Nguyễn Ngọc Tân.

1. Véc tơ là đại lượng có hướng. Và hằng số là đại lượng vô hướng nên không cùng hệ quy chiếu nên không thể so sánh được. Vậy nên không còn gì để nói.
3 Likes

không có th nào là vector = hằng số :v:
còn với vector không đổi thì tất nhiên độ lớn vector không đổi

vector vận tốc không đổi tức là vật chuyển động thẳng đều
vector gia tốc có độ lớn không đổi tức là lực tác động lên vật có độ lớn không đổi

nếu vector gia tốc không đổi tức là vật được tác dụng một lực có vector không đổi

Trong chuyển động có rất nhiều đại lượng đo bằng vector, cơ bản nhất thì có vận tốc và gia tốc thì mình cũng nghĩ được thế thôi.

3 Likes

Vector thuộc không gian vector. Hằng số thuộc trường số thực. Chúng là các đại lượng toán học khác nhau vì thế bạn không thể so sánh như thế.

3 Đặc trưng của vector bạn đề cập gồm phương, chiều và độ lớn. Độ lớn của vector là một đại lượng số (thuộc trường số thực). Vì thế bạn có thể so sánh độ lớn của vector vs hằng số.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?