Hỏi về tốc độ đánh máy?

Mọi người cho mình hỏi là cần đánh máy với tốc độ bao nhiêu từ trên phút là được ? (tính là đánh tiếng anh)

1 Like

Đánh tới khi nào mình cảm thấy nhanh và code ok là được !

Bình thường là 100 từ / phút

2 Likes

Một trăm từ á
Mình thử test trên www.typingstudy.com theo tiếng anh thì chỉ được có tầm 30 từ/phút thôi

Thì 100 từ / 60 giây tương đương với 1 từ rưỡi / giây
Mình test trên 10fastfingers.com cũng không tồi :smile:

P/S: Cái bàn phím chết tiệt thật, bữa nào lấy cái laptop ra test lại :japanese_ogre:

3 Likes

luyện tàm tạm là đc, luyện sao mà khi gõ không cần nhìn mấy cái phím kí tự phím số vì chủ yếu lập trình là gõ mấy phím đó nhiều còn chữ văn bản thì không nhiều

2 Likes

bạn gõ nhanh nhỉ mình thì toàn hack kết quả thôi :slight_smile

2 Likes

mình gõ 7 năm rồi cũng không nhanh dc, mà ko hiểu sao gõ tiếng anh 60wpm mà tiếng việt có 40 thôi :laughing:

2 Likes

Trên 50 WPM là ổn rồi, không cần phải nhiều thêm đâu.

Chắc do Tiếng Việt viết có dấu nên gõ chậm hơn =))

mình thấy những người gõ nhanh thường gõ tiếng việt nhanh hơn, bạn cũng vậy nhỉ ? :slight_smile: )

Gõ nhanh hay chậm k quan trọng, quan trọng là bạn suy nghĩ có nhanh để gõ k :stuck_out_tongue:

1 Like

Uhm nhưng giờ tiếng Anh nhanh bằng tiếng Việt rồi !
Vì khi đánh tiếng Anh mình không thuộc nên chậm thôi :slight_smile:

Mình nghi ngờ kết quả của bạn này - chắc là chọc ngoáy gì đó để tạo kết quả, chứ dùng phần mềm Touch chạy trên DOS để gõ chắc tầm 40 từ/ phút là cùng. Lý do: số người đánh máy cỡ trên 70 từ/ phút là rất hiếm hoi, theo mình ước tính thì khoảng 4 phần ngàn.

Trong đó, cao thủ https://www.youtube.com/watch?v=NndiiezGkNY làm chúng ta chóng mặt.

1 Like

gõ trên 10fastfingers.com nó thế đó bạn tại xem bảng xếp hạng cũng nhiều người toàn 19x trở lên

Tớ thấy gõ cũng tạm. Nhưng thời gian nghĩ và để xóa đi còn lâu bằng mấy lần gõ :smile:

Ảo thế =))

Con lạy bác, khổ lắm cơ :slight_smile:

Cái này mấy đứa giải thuật trường mình đạt được bình thường mà !

tốc độ đánh máy của minh 12 từ/phút. mình cảm thấy còn nhanh, không hiểu 100 từ /phút thì thật là ảo diệu:grinning:

1 Like

:sweat_smile:

http://orbitouch.org/wp-content/uploads/2012/03/Average-OrbiTouch-Typing-Speed.pdf

Số liệu thời xưa đã là 5% người có tốc độc đánh máy trên 70, 0.2% người đánh máy trên 100wpm. Nghe 0.2% thì có vẻ thấp nhưng giả sử có 1 triệu ltv thì có tới 2000 người đánh máy trên 100wpm. Mình đánh máy khoảng 50 từ 1 phút à nhưng người xung quanh 60wpm trở lên không hiếm, đã thấy vài đứa 100 - 130.

Phải hiểu thế nào cho đúng về tốc độ đánh máy đây? Tốc độ đó phải ổn định, thường xuyên và lâu dài mới là tốc độ thực. Chứ tốc độ đánh trong phút chốc kiểu như người ta làm mấy việc trong trò chơi truyền hình “vượt lên chính mình” thì chỉ trong mấy phút thôi, chứ cả ngày làm vậy họ đã không nghèo.
Giống như bọn độ xe đi bão ấy, chạy tốc độ trên 100km giờ thì cũng chạy một đoạn vài kilomet mà thôi, chứ chạy cỡ vài trăm km có lẽ chạy xuyên qua thế giới bên kia luôn :smile:

4 Likes

thì đó mới bảo đánh tạm tạm là đc rồi tại vì học gõ để gõ lập trình cho đỡ khỏi nhìn bàn phím, còn việc lập trình thì nhiều lúc cũng phải nghĩ chứ gõ làm sao như đánh văn bản

Nói như ông thì đánh máy người ta cho thằng chấm điểm kè kè mấy thằng đánh máy ngày này qua tháng khác hả, hay là người ta gom hết lại thi trong khoảng thời gian 1 2 phút rồi thằng nào nhanh nhất thì có tốc độ đánh máy cao nhất, đếch cần biết bình thường hay quá khứ tốc độ ổn định của mày ra sao. Có cái chuyện người ta đánh máy nhanh cũng vào lý luận tào lao.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?