Hỏi về tài liệu tự luyện toeic

Chào mọi người,em đang có kế hoạch tự luyện toeic,hiện tại em đc 400d.Em định mua trọn bộ longman + 600 Essential Words For the Toeic.Và học onl trên tienganh123.com của mshoatoeic nữa.Mọi người thấy có ok ko ạ.Mà em cũng ko rõ về longman lắm,em tìm trên tiki thấy khá nhiều,mọi người tư vấn tên cụ thể giúp em đc ko.Em cảm ơn.
Chúc mọi người buổi chiều làm việc hiệu quả :relaxed:

Mục đích luyện lên bao nhiêu điểm nhỉ, để Đạt nhờ bạn của Đạt vào tư vấn thử.

mục tiêu trc tết dương lịch lên 800 anh ạ,sau đó em chuyển sang ôn ielts.Trc em chưa từng nghĩ là sẽ học để lấy chứng chỉ,cứ học chung chung,xem clip rồi nhại lại…đâm ra chán chán.Giờ đặt mục tiêu rõ ràng rồi nên cảm thấy hứng khởi hơn.Anh và mọi người tư vấn giúp em xem luyện bộ longman ok và học onl trên tienganh123 ok ko.Còn nói thì em đang xem film trên phimtienganh.com rồi bắt chước nói lại.Em cảm ơn :smiley:

Chào bạn,

Mình là Phong đạt gần 900 điểm TOEIC và đang là TOEIC Teacher nên có 1 số chia sẽ về tài liệu luyên thi TOEIC như sau:

• Cuốn 600 essential words là cuốn khá hay nhưng cá nhân mình nghĩ từ vừng trong sách này cũng chỉ ở mức intermediate thôi nên muốn lên mức 800 thì bạn phải học nhiều từ hơn nữa.
  • Bộ Longman thì mình thấy nó hơi bị lỗi thời và ko sát với đề thi thực tế hiện tại. Có nhiều bộ sách mới hơn bạn có thể tham khảo như Big Step 1,2,3; TOEIC Icon, Tomato Compact, Rainbow …
  • Sau khi bạn học từ vựng và skill từ các cuốn trên thì trc khi thi khoảng 1 tháng bạn nên làm đề liên tục, có nhiều sách tổng hợp các đề gần nhất như bộ Economy, Jim, Mozilge

Hiện tại là đầu tháng 10 và xuất phát điểm của bạn là 400 thì cá nhân mình thấy mốc 800 trc Tết Dương Lịch là khá khó. Nếu bạn đầu tư full day chỉ để luyện TOEIC thì mình nghĩ mới hy vọng.
Một số tips mình muốn share cho bạn:

• Listen a lot
  • You can say it, you can hear it
  • Dictionary is the best friend
  • Vocabulary is the most important part

Chúc bạn luyện thi đạt kết quả tốt.

9 Likes

Em đã đặt sách trên tiki rồi,Em đang lên kế hoạch 1 cách nghiêm túc và tận dụng thời gian nhất.Anh có thể cho em địa chỉ facebook để em có thể hỏi 1 vài vẫn đề vướng mắc trong quá trình ôn ko ạ.Em cảm ơn anh

Đây là facebook của mình, mình sinh năm 1987. Có gì thắc mắc trong luyện thị TOEIC thì mình sẽ cố gắng giúp trong khả năng của mình.

2 Likes

Mới bắt đầu luyện thì cần những gì, tài liệu nào anh.
Vốn từ vựng của e hiện tại rất ít, ngữ pháp cũng vậy. Nhờ anh tư vấn cho e với.
Cảm ơn anh.

• Mục tiêu 800 của bạn có vẻ hơi khó. Mình cũng chưa biết khả năng tiếp thu và chăm chỉ của bạn tới đâu nhưng từ giờ tới tết có 2 tháng thì mục tiêu 600-700 sẽ hợp lý hơn đó. Các sách kia của bạn thực ra học cũng đều tốt cả nhưng đa phần xuất bản lâu rồi.
  • Hiện bây giờ cũng có rất nhiều bộ sách hay. Bạn có thể xem những cuốn sách của cô mai phương ngoaingu24h như tự luyện toeic 900a, 900b, … Big Step 1,2,3 cũng là những cuốn rất hay và mới để luyện khả năng dần dần . Trước khi thi thì đúng như anh @dhphong87 nói là bạn nên luyện qua những cuốn sách như bộ Economy, Jim,… để quen đề và luyện khả năng làm đề tốt hơn
  • Ngoài ra thì thực ra mình thấy toeic có rất nhiều mẹo để nghe và làm bài tốt hơn thì bạn cũng nên tìm kiếm để học hỏi thêm, với cả cũng nhiều chỗ đánh lừa người thi nữa.

Mình chỉ có mấy điều đó để chia sẻ thôi, mình cũng đã đạt tầm 600d rồi nhưng thực ra cũng chưa ôn 1 quyển sách nào về toeic luôn, đa phần do ngữ pháp mình cũng chắc từ cấp 2,3 rồi lên đh có đi học 1 lớp toeic thì được như vậy

1 Like

Cho em hỏi , vấn đề từ điển , em nhớ thầy A.Hope có nói là không nên dịch , nhưng tại sao anh lại cho nó là best friend ạ, em cảm ơn.

không nên dịch có nghĩa là bạn nên dùng tất cả vốn từ tiếng Anh bạn đang có đễ giải thích từ này cho người khác hiểu với điều kiện bạn đã biết nghĩa của nó, còn nó đứng một mình không dùng từ điển sao biết nó nói cái gì ^^

1 Like

Trên tienganh123 có đấy

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?