Hỏi về socket với https

Chào mọi người, mình đang làm vps socket. Mà dính lỗi như thế này:
Tại sao mở mở kết nói liên tục vậy mọi người?

Bạn phải có thông tin nhiều hơn chứ, vầy thì ai mà đoán được bạn làm gì? Theo mình nghĩ là chương trình chat bản chất là sau N mili giây hoặc giây nó sẽ phải gửi request để kiểm tra xem các client có gửi gì lên không để mà nó nhận được message và phân phát đi. Bản chất của giao thức HTTP là stateless chứ không phải stateful, bạn nên đọc qua về kiến thức này ở trong chương về TCP/IP để hiểu. Nếu nó không gửi request liên tục, trình chat sẽ không hoạt động.

3 Likes

Không hiểu chủ thớt bị lỗi gì, nhưng mình đính chính lại phát.

Chủ thớt dùng WebSocket, đó là 1 stateful protocol và bản chất trình chat không phải là sau N milisecs gửi request để kiểm tra mà 2 bên client/server hoặc client/client sẽ giao tiếp với nhau theo event.
Có nghĩa là có gì đó xảy ra thì các bên mới phản ứng chứ không phải định kì kiểm tra.

4 Likes

Chuyển transports sang websocket nhé, polling là nó mở kết nối liên tục như ajax…

4 Likes

À, ra là chủ topic dùng WebSocket, nó khác với các trình chat kiểu Flash Player, Ajax hoặc Java Applet trước đây lâu nay mình không biết nên cứ nghĩ nó là stateless. Nhưng nếu vậy thì làm sao server biết ai chat với ai để điều phối nhỉ?

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?