Hỏi về scriptcs trong visual studio code

Em mới học về c#, .Net và hiện tại e đang dùng Visual Studio Code. Em chạy cái chương trình thì terminal vẫn hiện kết quả bình thường nhưng output hiện " ‘scriptcs’ is not recognized as an internal or external command, operable program or batch file." là như thế nào ạ? Em k rõ là output và terminal khác nhau ra sao và cái scriptcs là gì à? Mong mọi người giải thích giúp e với ạ!

cả 2 đều là output
output là output của vscode khi có gì đó chạy thông qua vscode (bấm nút Run trên vscode)
terminal là output do lệnh mình thực hiện (tự gõ lệnh để chạy như là mình làm ở cái terminal bên ngoài)

4 Likes

Vậy cái scriptcs là gì vậy ạ?

mở cmd lên và gõ abcxyz xem nó có ra câu giống vậy không?
hoc lập trình chủ yếu là tìm tòi, ngày cả dòng thông báo cũng không chịu dịch thì ông trời cũng không giúp được.

4 Likes

À đương nhiên mình đã tìm tòi rất nhiều và k tìm được kết quả dễ hiểu và k có quá nhiều câu trả lời cho câu hỏi của mình thì phương án cuối cùng là mình tìm trên đây! Cảm ơn b rất nhiều :))

1 Like

Có lẽ scriptcs là 1 tập tin lệnh có sẵn của C# tại thư mục hiện tại (do VS tạo ra). Khi chạy trên VS, thư mục thực thi hiện tại sẽ được tạo tập tin này, thế nên lệnh scriptcs khi nhập vào sẽ nhận được.
Còn khi bạn chạy trên Terminal, thư mục hiện tại sẽ không có tập tin này nên sẽ không nhận được lệnh này.

Thư mục hiện tại là cái quái gì? Đường dẫn mà bạn nhìn thấy khi mở cửa sổ lên. Kiểu như này:

C:\User\SITUVNgcd> _

Chắc có liên quan đến lệnh cd đấy. :smiling_imp:

Không dùng Windows 10 nên có gì sai, mọi người bỏ qua nhé. :sweat_smile:

3 Likes

e cảm ơn! e sẽ tìm hiểu thêm ạ

đang gặp lỗi giống hệt bạn này nhưng đang không biết cách khắc phục

ad có cách khắc phục ko ch mình xin vs

bạn oiwii mình dg gặp lỗi tương tự bạn bạn có cách xử lí hay giải quyết ko cso thể chỉ mình vs

Đọc hết các bài chưa bạn?

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?