Hỏi về những mặt hạn chế của Quy hoạch động và khi nào có thể sử dụng Quy hoạch động

Hiện tại em mới được học sơ qua về Quy hoạch động. Có một câu hỏi mà em vẫn bối rối là Quy hoạch động có những mặt hạn chế nào ạ? Và những bài thế nào thì có thể sử dụng được Quy hoạch động? Em đã search Google nhưng vẫn còn rất hoang mang. Mong mọi người trả lời giúp em với ạ, em cảm ơn nhiều <3

Tốn nhiều bộ nhớ :slight_smile: điển hình như bài tìm tổng dãy con, cho nhiều số lớn vào, hay số thập phân :smiley: số ô nhớ có thể tăng đến 2n.

5 Likes

QHĐ = Ghi nhớ + Đệ Quy. Dễ thấy dùng QHĐ sẽ tốn bộ nhớ để lưu bài toán con. Thứ 2 không phải dễ dàng tìm CT truy hồi cho một bài toán QHĐ.Theo mẹo mư, những bài toán cần tối ưu một điều kiện gì đó(vd : dãy con tăng dài nhất, coin change, xâu con chung dài nhất, bài toán cái túi…) thì thường sử dụng QHĐ. Còn chuẩn xác thì mọi bài toán có tính chất: các bài toán gối đè lên nhau tức là một bài toán có thể giải được nhờ kết quả của bài toán con cùng loại là có thể giải được bằng QHĐ. Hi vọng có thể giúp được bạn :slight_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?