Hỏi về ngôn ngữ mô tả phần cứng Verilog

Chào các bác ạ.
Em đang muốn học về ngôn ngữ mô tả phần cứng Verilog để phục vụ bài tập lớn môn học.
Em đã thử tìm một số hướng dẫn trên mạng nhưng vẫn cảm thấy khá mông lung.
Các bác có tài liệu gì liên quan đến Verilog cho em xin với ạ.
Trình dịch dễ sử dụng cho Verilog là gì ạ? Em thấy trên mạng nhắc đến ISE của bên Xilinx.
Em cảm ơn các bác ạ.
Chúc các bác kì nghỉ vui vẻ ạ :smiley:

Chắc là đang học FPGA và CPLD. Mình đang tìm hiểu và nói thế này:
Theo 1 tên bên Nhật (đang làm với tên này) thì có thể kể ra 2 hãng phổ biến là :
Altera, IDE là Quatus.
Xilinx, IDE là ISE.
(Altera >>>Xilinx).

Trong các con chip FPGA/CPLD này nó chứa các cổng logic vật lý (AND,OR,XOR,NOT…) hoặc các khối logic khác như Counter, Mux… và chưa kết nối với nhau.

Công việc của ta là phải nối chúng vào với nhau theo một bản vẽ (schematic) nào đó để nó có một công dụng nhất định.

Nó cũng phải lập trình và ngôn ngữ là HDL,VHDL (ngôn ngữ mô tả phần cứng).

Ngôn ngữ này sẽ “mô tả” kết nối, các block bên trong con chip.
Ví dụ sẽ mô tả
Cổng AND có mấy chân, chân nào vào, chân nào ra, tên chân là gì, chân đó được nối đi đâu, bảng trạng thái là gì.

Viết xong và compile ta thu được thứ gọi là firmware. Nạp nó xuống chip, khi chạy thì các cổng logic rời rạc bên trong chip được kết nối với nhau, hình thành một mạch điện tích hợp bên trong con chip. Và con chip bắt đầu làm việc.

1 Like

Hay quá anh ơi :D. Em hiểu rồi ạ. Em cảm ơn ạ : )). Mà Altera >>> Xilinx nghĩa là sao anh? Nghĩa là Altera được sử dụng nhiều hơn ạ.

Là Altera tốt hơn Xilinx. Về khoản gì ? IDE hay chức năng, tốc độ, số lượng cổng ligic hay gì đó thì mình chưa kịp hỏi.
Nhưng số lượng sử dụng Altera mà mình gặp nhiều hơn so với Xilinx.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?