Hỏi về ngành học Điện tử - Viễn Thông

Em đang theo học ngành Điện Tử - Viễn Thông.
Nhưng em không rõ sự khác nhau giữa hai chuyên ngành Điện tử máy tính và Thông tin truyền thông trong ngành Điện tử - Viễn thông.
Điện tử máy tính thì được học những gì? Và Thông tin truyền thông thì được học những gì?
Em có đọc qua chương trình đào tạo của trường nhưng mông lung lắm ạ.
Có bác nào học ngành Điện tử - Viễn thông không ạ?
Chỉ giúp em với.
Em cảm ơn các bác ạ : ))
Buổi tối tốt ành ạ.

Cho em xin ý kiến với ạ em cảm ơn

Không biết trường bạn chương trình học như thế nào, mình chỉ biết ở trường mình ngành điện tử-viễn thông được chia ra 2 hướng là hướng điện tử và hướng viễn thông. Trong hướng điện tử thì lại phân ra hai hướng nữa là hướng thiết kế vi mạch ( digital, analog, mixed) và hướng thiết kế hệ thống nhúng. Trong hướng viễn thông cũng chia ra mấy hướng như RF ( thiết kế các hệ thống anten,hệ thống siêu cao tần các kiểu, lương cực cao), hướng mạng viễn thông, mạng máy tính (làm kỹ sư cho mấy công ty viettel, vnpt vv, …) và hướng lập trình nhúng ( thiên về các giải thuật DSP, iot các kiểu).
Thường thì sinh viên muốn đi theo hướng nào thì đăng ký những môn tự chọn tương ứng, ra trường bằng chỉ ghi là chuyên ngành điện tử viễn thông thì phải

1 Like

Cảm ơn bạn. T cũng nghe bảo là ra trường thì bằng sẽ được ghi là Điện tử - Viễn thông.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?