Hỏi về network thuần an toàn thông tin?

hiện tại em đang theo học fpt jetking năm 1. chương trình học thì có linux,windows,cloud,CEH và ảo hóa điện toán đám mây. em có một số câu hỏi mong mn giải đáp giúp em ạ!
1: em muốn hỏi những kiến thức này có đủ để mình làm bên bảo mật không hay cần phải học thêm code nữa?
2: bảo mật thì mình chỉ cần chuyên về web hay app hay là cần phải biết hết ạ?
3: nếu cần code và chuyên về web thì nên học những ngôn ngữ nào ạ?

1.Nếu học hết từng đó thì cũng đủ để đi làm rồi.
2.Còn bảo mật thì có nhiều hướng.
Có thể làm về bảo mật hệ thống, thường yêu cầu biết nhiều về mạng,hệ thống, code ít. Việt nam chúng ta làm về mảng này rất nhiều, những mảng khác khá khan hiếm nhân lực.
Còn về về bảo mật web,sản phẩm thì có thể làm pentest. ngôn ngữ của mảng này thì javascript,python,java,…
Còn các hướng cao cấp hơn như phân tích mã độc thì phải học kỹ thuật dịch ngược.
bạn có thể vào blog vnhacker để đọc rõ hơn về các hướng của ngành bảo mật.

1 Like

ở những công ty nhỏ mình có cầm biết cả về bảo mật mạng, hệ thống và web ko hay chỉ cần biết 1 thôi ạ??

Thường những công ty nhỏ mà tuyển các vị trí về network thì yêu cầu biết rất nhiều mảng nhưng không chuyên sâu, cùng với lương thấp nữa.
Nhưng có 1 số công ty nhỏ nhưng họ làm chuyên về bảo mật thì yêu cầu chuyên sâu hơn là học rộng.
Mà thông thường 1 IT về bảo mật thì hầu hết đều phải có kiến thức về network,system và security ở mức cơ bản.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?