Hỏi về lộ trình hay kế hoạch để trở thành BA hoặc BrSE

Chào mọi người. Em hiện nay là sinh viên năm 2 IT. Sau một thời gian học tại trường thì em nhận thấy mình không thực sự hứng thứ với viết code. Nhưng em cũng biết là ngành mình ngoài developer ra còn có những hướng đi khác, ví dụ như BA(Business Analyst - Chuyên viên phân tích nghiệp vụ) hay BrSE(Bridge Software Engineer - Kĩ sư cầu nối). Em thấy mình cũng có chút khả năng ăn nói(Hiện em đang có công việc part-time làm trợ giảng cho một trung tâm tiếng anh, cũng đã có nhiều cơ hội cũng như trải nghiệm trong việc làm việc, gọi điện thoại với phụ huynh, khách hàng) cũng như tiếng anh(IELTS 6.0) và tiếng nhật(JLPT N5) nên định là sẽ theo 1 trong 2 hướng trên. Cho em hỏi là trong nhóm của mình có ai đã hay đang đi theo 1 trong 2 con đường trên không ạ. Nếu có thì anh/chị có thể chia sẻ cho em biết một chút nếu muốn theo những con đường trên thì từ bây giờ em nên trang bị gì cho bản thân được không ạ? Em cảm ơn anh/chị rất nhiều ạ.

Một trang rất hay chia sẻ kinh nghiệm về BrSE: http://kysubrse.com/

1 Like

Mới năm 2 thôi mà đã có nền tảng như vậy, anh nghĩ rằng em rất có tương lai.
Nếu em search trước khi hỏi anh nghĩ em còn có tương lai hơn nữa :sweat_smile:
Vì thực sự những thứ em hỏi đã có nhiều người viết bài chia sẻ rồi, viết rất tâm huyết, không chỉ vài dòng mà là cả bài dài, thậm chí dành hẳn 1 website để nói riêng về chủ đề đó.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?