Hỏi về hướng làm game trên Android

Các anh cho em hỏi với ạ. Tình hình là em đang rất rối vì em chưa biết nên học theo hướng nào ạ. Hiện giờ, em đã nắm sơ qua kiến thức về Java vs Swift rồi ạ. Trước đây, do em tìm hiểu trên mạng thì thấy mọi người bảo muốn viết app trên Android thì phải học về Java, còn iOS thì phải học về Swift học Objective-C j đó ạ. Cơ mà bây giờ em đang có dự định sẽ viết app về Game thì mọi người lại bảo rằng dùng Unity viết bằng C#, viết 1 lần dùng được gần như tất cả các nền tảng từ PC đến Mobile.

Anh chị cho e hỏi? Nếu dùng thuần Android Studio hay XCode thì có viết được Game không ạ? Hay mấy cái đó chỉ để viết App tương tác thuần thôi ạ? Em đang rối quá ạ.

Thế còn cái Unity hay các Engine đó tại sao viết bằng C# mà lại chạy trên Android được ạ?

Các anh chị có thể nói rõ Công dụng của Android Studio vs XCode? So sánh giữa Android Studio, XCode và các Unity, Engine khác giúp em được không ạ?

Em đang phân vân chả biết chọn cái nào? Vì em search trên Google vẫn thấy các Game vẫn làm trên Anroid Studio được.

Nhân tiện e cũng hỏi luôn ạ. Mấy trò như Qua Sông IQ, Temple Run, Subway Surfers, Candy Crush nó viết bằng công cụ gì vậy ạ?

Hi Dev.

1. Nắm sơ sơ thì chưa làm được gì đâu.
  2. Bạn cần hiểu rõ các khái niệm : ngôn ngữ lập trình, IDE, framework,engine.
  3. Sau khi tìm hiểu song thì bạn có thể trả lời được.
  4. Còn về các game thì bạn thử hởi nhà phát hành xem.

P/S Haha

1 Like

Với những game 2D thì chị Rồng dùng Cocos2d-x.
Mình thấy rồi nhé. :penguin:

2 Likes

Viết bằng gì k quan trọng, quan trọng là bạn đã có ý tưởng về cái game đó ntn chưa ?
Còn nếu muốn clone 1 game nào đó thì hãy thử bắt đầu vs cocos2dx, unity, …

hi bạn, 10 ngày trôi qua rồi bạn đã có câu trả lời cho các câu hỏi trên chưa ?

Android thì bạn có thể dùng API OpenGL ES.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?