Hỏi về hướng đi tối ưu cho tool upload youtube

Chào các bác hiện tại em đang chuẩn bị làm 1 tool upload video lên youtube và trong đầu đã có các hướng đi.

Vấn đề em cần hỗ trợ là:

• Sử dụng Youtube API bị giới hạn quota nên em nghĩ không khả thi.
  • Sử dụng Puppeteer hoặc Selenium thì em có 1 vấn đề đó là auth với google.

Em đang giải quyết vấn đề auth đó bằng cách tạo sẵn 1 Chrome Profile đã đăng nhập và dùng.
Nhưng em đang muốn deploy lên Google Cloud Function (trên đó em thấy có hỗ trợ Puppeteer) thì làm sao để xử lý vấn đề auth ạ.
Liệu mình có thể copy cookie để chạy được không ạ?

Em xin chân thành cảm ơn!

1 Like

Cách của bạn không khả thi về mặt kỹ thuật trừ khi YouTube cho phép bạn upload hàng loạt, làm kiểu gì cũng bị nó cấm IP nếu phát hiện ra upload nhiều hơn qui định. Do đó, nên dùng sức mạnh cộng đồng để upload clip của bạn sẽ nhanh & rẻ hơn rất nhiều, sức mạnh cộng đồng ở đây có thể tạo ra một mạng xã hội nho nhỏ và thành viên sẽ upload clip thay bạn để nhận Bitcoin :smiley:

6 Likes

Youtube có giới hạn 1 ngày được up tối đa 50 video rồi anh ạ.
Em chỉ định up từng đó video 1 ngày thôi

3 Likes

Bạn vẫn có thể dùng cách Chrome Profile trên GCP, chỉ cần biết lươn lẹo tí là được. GCP cho phép đọc, ghi file trên thư mục tmp (os.tmpdir()). Bạn có thể nén thư mục profile lại, đăng lên một trang nào đó hoặc chuyển sang base64 gán thẳng vào code, sau đó tải về, giải nén vào thư mục tmp là xong.

5 Likes

Oh vậy em sẽ làm là:
Nén profile folder đó lại và nhét hẳn vào source code.
Sau đó giải nén vào thư mực tmp/ đó
Rồi sử dụng đường dẫn vừa giải nén vào thư mục tmp/ đó như 1 đường dẫn profile bình thường đúng không anh?
Với giải pháp này em chỉ sợ mỗi lần invoke tới Function thì lại đổi 1 IP, đổi IP nhiều quá sẽ gặp vấn đề với tài khoản :frowning:

Bạn có thể set Cloud Function chỉ dùng một IP duy nhất bằng VPC, tốn một tí thời gian làm thôi.
https://cloud.google.com/functions/docs/networking/network-settings#egress_settings

P/s: Có trang này hướng dẫn rõ hơn, nhớ đọc phần bình luận bên dưới để fix lỗi gì đó.

P/s 2: Cả profile lẫn cookie đều dùng để chỉ một người dùng trên một thiết bị nhất định, nên đằng nào đổi IP nhiều quá cũng có thể gặp vấn đề về tài khoản. Nhưng vấn đề lớn hơn là cả Google Cloud và Youtube đều do Google sở hữu :penguin:

4 Likes

em thấy bọn reg facebook mỗi ngày nó reg được hàng k acc để bán đó thôi, chắc là có cách fake ip đánh lừa đó

2 Likes

Đối với các tool như vậy thì phải đánh lừa Facebook là các tài khoản trên là các tài khoản tự nhiên, bình thường, tới từ những nơi khác nhau, không do cùng một máy tạo, không liên quan tới nhau. Giả dụ như Facebook track một thiết bị qua một cái cookie, nếu không muốn bị phát hiện thì phải xóa cái cookie đó. Nhưng vấn đề là chủ thớt đang cần lấy cookie hoặc profile để đăng nhập, mà như đã nói ở trên:

Bản chất của việc fake ip là thay vì gửi request thẳng tới máy chủ thì gửi gián tiếp qua một mạng lưới nào đó, từ đó giấu được địa chỉ IP thật. Khi thấy một tài khoản đổi địa chỉ lia lịa thì tất nhiên phải nghi ngờ rồi.

3 Likes

Facebook mình thấy họ còn xài cả phone farm (thiết bị thật) để reg mới ổn.

2 Likes

Facebook giờ update rồi, đổi IP bằng VPN, usb 3G cũng không ăn thua. gọi là fake IP thì không đúng vì là IP thật, chứ có phải đồ giả đâu :sweat_smile:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?