Hỏi về hướng đi thiết kế game thì cần học gì?

Mấy achi cho em hỏi… e muốn đi theo hướng disinger game thì e cần học những j được ạ… hiện tại thì e đang mới bắt đầu học game và làm trên unity… e cảm ơn anh chị rất nhiều ạ.

1 Like

thiết kế với lập trình là 2 mảng khác nhau và có liên quan với nhau. nếu muốn 1 mình chiến từ thiết kế tới lập trình luôn thì phải học nhiều, vô làm thường phân ra 2 khâu design có người làm riêng dev có người làm riêng.

vậy nếu theo design không thì cần học những j được a…

học sử dụng những công cụ design như photoshop, illustrator nếu dùng mac thì ketch. cơ bản là vậy.

theo ý kiến của riêng của mình thì nếu hiện tại bạn muốn đi theo thiết kế game thì trước hết bạn nên học về đồ họa

• 2D thì có: Photoshop (hay Krita - miễn phí và hỗ trợ vẽ tốt hơn), Illustrator, tuy nhiên bạn cũng nên tham gia hoặc đọc tài liệu về kỹ thuật vẽ và bổ sung các kiến thức về mỹ thuật cho bản thân.
  • 3D thì theo mình thấy mạnh về thiết kế game có Autodesk Maya (hiện bạn có thể dùng bản student để học , miễn phí trong 3 năm) , bạn cũng cần nhiều kiến thức về đồ họa 3D như có rất nhiểu dạng 3D khác nhau, như game Nông Trại thì hay theo kiểu Isometric còn game bắn súng như CS thì lại là một dạng đồ họa 3D khác.
  • bạn cũng cần trang bị cho mình khả năng thiết kế cốt truyện, nhân vật, và một kho ý tưởng thật phong phú
  • không thể thiếu 1 cái máy tính cấu hình đủ mạnh để chịu nổi mấy phần mềm đồ họa
  • kiến thức về toán hình học không gian, vector, giaỉ tích(cái này rất quan trọng nếu bạn muốn thiết kế game 3d)

Còn nếu bạn muốn theo hướng lập trình game thì hơi khác một tí:

• bạn nên trang bị tốt kiến thức về lập trình, lập trình hướng đối tượng
  • các ngôn ngữ mình nghĩ bạn nên học là C/C++, JavaScript, C#, Java. Bạn nên chọn 1 hoặc 2 ngôn ngữ để tập trung sâu, trong đó C/C++ theo mình nghĩ là luôn cần phải có.
  • Sau đó nên nghiên cứu một vài công cụ lập trình game phổ biến hiện nay như Cocos2d-x (C++, JavaScript), Unity3D(C#, JavaScript) , …
  • Bạn cũng cần trang bị kiến thức căn bản về vật lý cơ học, và kiến thức toán học như đề cập ở trên.

Chúc bạn có định hướng đúng đắn :3

3 Likes

Vậy để làm nhân viên thiết kế nhân vật game có cần bằng cấp đại học không bạn… hay chỉ cần mình học bên ngoài về phần đó và xin việc thôi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?