Hỏi về hướng đi khi bản thân mông lung

Chào mọi người em là sinh viên năm 4, em đang thực tập BE java tại 1 công ty outsource. Chuyện là ở đây cần học và trải qua 4 vòng review thì mới vào được intern, em đã qua được vòng 1 và 2 rồi, đến vòng thứ 3 em thấy học nản quá vì ngay từ vòng 1 em đã phải xem code của những người đi trước thì mới hiểu mình cần làm cái gì, các bài tập nên xử lý như thế nào, đến vòng thứ 3 này các bài tập khó hơn, mặc dù các anh chị đi trước đã hướng dẫn em cách làm và chỉ cho em cần sử dụng thư viện gì để làm nhưng em vẫn không triển khai được các phương thức trong đó ra để xử lí vấn đề. Tuy nhiên thì em đọc code của các anh chị, em vẫ hiểu được nó xử lý như thế nào, còn bản thân em thì không nghĩ ra cách để giải quyết vấn đề được. Mọi người cho em xin lời khuyên là với việc cứ phải đi copy code của người khác, đi đọc code của người khác mới áp dụng được vào bài của mình, không vận dụng được các kiến thức đã học để làm thì em có nên chuyển hướng theo cái khác không ạ.

intern mà phải trải qua 4 vòng thì chỉ có 2 loại

1. cty toxic, challange cho lắm vào để loè người
  2. thực sự tìm người xuất sắc

nếu loại 2 thì chắc đã không có bài như bày rồi
chỉ có thể là loại 1 thôi, nghỉ sớm tìm cty khác cho khoẻ

còn về kĩ năng, thì bạn tự suy luận đi,
ngày xưa học toán, trong lớp ai cũng học giống ai, nhưng sao người giỏi người lại kém
bài toán đưa ra, người A giải được, người B giải không được, nhưng B đọc bài giải của A thì thấy áp dụng toàn là kiến thức mình cũng biết

thế nên người ta đi làm mới lên được senior chứ, học mãi cũng không lên senior được
đó là vấn đề kinh nghiệm
kinh nghiệm từ đâu ra => từ rèn luyên mà ra chứ đâu, gặp nhiều vấn đề, suy nghĩ giải pháp, bí thì xem giải pháp, rút kinh nghiệm

5 Likes

mình cảm ơn ạ, chắc mình đi tìm công ty khác thôi.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?