Hỏi về hdd và ssd ạ

Anh chị cho em hỏi là giờ e mua máy cũ mà họ bảo mua ổ ssd 120gb cộng với hđd 230gb giá 1tr2 có nên mua không ạ ,hay là nên mua ổ ssd riêng thôi ,e thấy có ổ 260gb ssd mà giá cũng 1tr3 ,mà có nên dù chung 2 ô không vậy ạ ,e cảm ơn

theo mình mua 1 cái ổ 260gb ssd thôi nếu nhu cầu của bạn chỉ là học tập và code => 1 ổ an toàn và ít khi bị lỗi
còn chơi game, đồ họa thì nên chọn trường hợp đầu vì bạn cần nhu cầu không gian lớn

Nếu máy có card cỡ Intel HD trở lên và bạn chơi game off thì mua HDD 500GB luôn.

Bạn nên xem xét cả cái bay đựng ổ nhé, mình dùng bị chết bay 2 lần, may còn bảo hành. Chết bay dẫn đến ổ k nhận, máy load vào rất chậm, k biết lại tưởng bị sao, bữa đó cài lại máy. Bay mình dùng đựng hdd, ssd cắm thẳng vô máy.

Vâng chỉ để học code thôi k chơi game ạ,

Là sao bác ,e mua cũ bảo hành 1 năm họ bảo mua cái ssd với hdd giá 1 tr2,à cái ssd thì mua họ lắp luôn vào máy chứ bác,với e đi lại nhiều đường thì đểu thấy bảo là hdd dễ bị hỏng lên e cũng hơi ngai

=.=, thế éo nào SSD + HHD = 1tr2, bạn mua chỗ nào vậy ?

1 là mua cũ nó vậy ,họ kêu mua ssd 120 thì 800k +hdd kia thì 1tr2 ,mà có bảo hành đàng hoàng nhiều ng mua cũng k ngại lắm

Thì máy có 1 ổ thôi, lắp 1 ssd vs 1 hdd thì phải có chỗ cắm nó vào máy. Ở đây là cắm vào ổ đĩa, thay ổ đĩa = cái bay đựng ổ 1 hdd.

À hiểu rồi ,mà t nghĩ dùng 1 ổ 240gb thôi chắc đủ để code với vọc máy ảo nhỉ :joy:

ssd thì cài hệ điều hành, hdd thì để lưu trữ dữ liệu. có thì sài thôi, đang ước mà không có tiền đây

Mua máy thi t nâng cấp 1 lần thôi mà ssd có 120gb k biết đủ dùng k nữa ,giá thì đăt :joy:

Nói đủ cũng đúng, k đủ cũng đúng.
Giả sử code android, cái đống simulator của nó nặng khủng khiếp. Xong code hàng của Jetbrain nữa thì còn mệt, nó index file xong lưu đống đấy lại vào 1 chỗ, thêm 1 project là thêm nặng.
Nói đủ thì cũng đủ thôi, dùng cloud9 code, ide online, chạy code trên server, vps, xem phim online, chỉ cần mạng, khỏi cần ổ cứng cũng ok.
Máy ảo cũng k nhẹ đâu, VM để chạy mượt cần cỡ 8gb ram, chia cho cả máy chủ mà, dung lượng cũng phải đủ để giữ snapshot, thông tin của máy ảo.

Ai biểu cài simulator của nó về làm gì ? tải Genymotion về chạy hoặc test trên máy thật là đủ rồi :grinning:

Lúc cài android studio thì quan tâm đến SDK với các tool ngoại trừ mấy thứ liên quan đến simulator là đã tiết kiệm kha khá dung lượng rồi :grin:

Vả lại, mấy project nho nhỏ của android là đã mấy chục MB rồi, nên mỗi lần hoàn thành xong là quăng lên Github cho nhẹ máy

Nâng 8gb mà ,chủ yếu là cái ssd nó hơi khó vì dung lương thì it mà giá thì đắt :frowning: ,mà thấy bảo dùng thì ngon hơn ,120gb chạy máy ảo có đủ không code py với jâva thôi android k thích lắm

Chuẩn rồi cứ up lển cần thì down về :smile:

ssd sướng mà, mượt hẳn luôn.
Máy ảo còn tùy vào để làm gì nữa, trung bình chia cái máy ảo cũng mất cỡ chục gb rồi.
Py vs java thì chắc chỉ cần 1 máy ảo, mà cỡ 120gb tạo 2 máy ảo cũng chả được.

Đằng nào cũng phải thêm hdd thôi, đợi bao giờ ssd rẻ thì tính tiếp

Uk để xem cái 260gb bao nhiêu vậy ,k thì đành 120 ssd +hdd thôi :pensive:

Bạn nên dùng ssd + hdd nhé,
Mình đang dùng máy bàn 120gb ssd (làm ổ cài app và win) và 2TB hdd, chạy khá thoải mái, khởi động và mở app cảm giác khác hẳn

Máy bàn thì ở 1 chỗ ,m đi lại nhiều mà thấy bảo va đập nhiều dễ hỏng hdd :joy:,mà 120gb cài được win và app gì

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?