Hỏi về hdd và ssd ạ

Đừng có để cho máy sleep là được, shutdown hẳn luôn.

Là sao nhỉ ,k hiểu lắm

120GB thật ra chỉ còn 110GB à, nếu chỉ code PY với Java thì ổn đó bạn. Máy mình cũng dùng 1 ổ 120GB của Kingston. Cài Windows 10 hết 22GB, trống 88GB.

Bạn có thể chọn ổ 250GB cho thoải mái một chút.

Cái tiện của ổ HDD là dung lượng lớn và giá rẻ, tuy nhiên không ổn định và hơi mỏng manh, nếu ổ cứng bị sốc thì hơi nguy hiểm, đi tong dữ liệu mình lưu như chơi. Nếu chọn 1 SSD làm ổ cài - 1 HDD làm ổ chứa dữ liệu cũng ổn, có điều thời gian khởi động máy lâu, hiệu năng ko được tối ưu. Mình từng thử rồi, máy khởi động chậm hơn nhiều lắm, phản hồi cũng chậm, nên mình tháo ổ HDD ra rồi.

Chuẩn rồi t thấy mấy ng nói ổ ssd ngon hơn ,hdd dễ hỏng mà đi lại nhiều đườg thì nó xấu sóc sợ lại hỏng mất ,mà bạn cài máy ảo không và dùng thì thấy có cài app thấy sao

Bạn có cài máy ảo không hay chỉ chạy 1 cái thật thôi ,mà dùng vậy cài app liệu ổn k ,ngại nhất là thiếu dung lượng ,mà mua thì đi lại nhiêu va đập thì hdd có bị hỏng k :pensive:

cái này phải xem RAM bạn hiện có là bao nhiêu, cài máy ảo ko chỉ có mỗi ổ cứng, lúc chạy nó cần rất nhiều RAM, >8GB RAM mới ổn.

Bạn cài những app nào? Nếu không phải game thì vô tư, 1 ổ 250GB là vừa vặn rồi. Bạn phải tính toán xem bạn dùng app gì, nó có nặng hay ko mới tính tới chuyện chọn dung lượng ổ SSD bao nhiêu GB cho phù hợp. Nếu chỉ là mấy cái IDE code thôi thì nhẹ mà. Mỗi visual studio full option là ngốn ~40GB (hoặc hơn)

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?