Hỏi về cách thiết kế giao diện với c++

Em có cái đồ án thực hiện chuyển số dạng này sang dạng khác (C++), viết code thì cũng ok nhưng mà thầy nói làm thành giao diện mà mình tương tác luôn giống như Calculator mặc định trong windows vậy

Làm thế nào để có thể làm được giao diện như vậy trên Visual Studio 2013 nhỉ ? Có ebook hay trang web nào hướng dẫn không?

Em lên mạng tìm hiểu thì thấy nào là windows form, rồi API, MFC,… tùm lum lên cả

Mong các bạn giải đáp

Windows form chủ yếu dùng C#
MFC thì C++, chủ yếu xử lý các WM (windows message).

Ebook thì tìm những quyển hướng dẫn dạng step by step (vì MFC hơi lằng nhằng), APi thì xem trong MSDN
vd quyển “Tech your self visual c++ in 21 days” để làm thử.

2 Likes

Vậy là dùng MFC với C++ phải không mọi người ???

Nếu làm C# winform được thì làm. Chứ MFC hơi chóng mặt đấy :smile:

Mình tìm trên mạng thấy có cái lập trình giao diện c++ với Qt. Có ai biết vụ Qt này không ???

Bạn ko search câu hỏi trước khi post đúng ko? Dạo gần đây mình thấy ít nhất 3 topic hỏi về giao diện C++.
Nhưng cũng tư vấn cho bạn luôn, bạn có visual studio rồi thì dùng luôn, ko nên dùng Qt, Qt là phần mềm nguồn mở, bạn hãy nghiên cứu sau.
Và với VS, bạn làm luôn với winform nhé, ko có hướng dẫn cụ thể cho từng cái nào hay bằng xem clip youtube và học làm theo từ những ứng dụng cơ bản, và mình ko nhầm thì có rất nhiều clip hướng dẫn làm máy tình giống cái Calculator trong máy tính đó.

1 Like

Em tìm trên mạng cũng thấy ghi nhiều là winform trong VS, nhưng mà lại thấy nói là nó dùng với C# chứ không phải C++. Vậy cái winform đó có lập trình được với C++ không anh?

C++ làm được mọi việc C# làm bạn nhé, và làm giao diện cho C++ bạn cứ dùng winform như bình thường, winform dành cho công nghệ .Net, .Net có bao gồm cả C# và C++. Bạn search youtube như mình bảo để có hướng dẫn, rất nhiều nhé.

2 Likes

Không nên đi theo hướng C++.NET. Vì nó bị khai tử rồi. Nếu muốn làm với .NET thì hãy chuyển qua C#.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?