Hỏi về cách tạo phần mềm bằng c++

Chào mọi người bấy lâu này đi học toàn viết c++ trên console. Không biết để có thể viết được 1 chương trình có giao diện có bộ đóng gói cài đặt cho người sử dụng thì làm thế nào? cần học những gì. Mong mọi người giúp đỡ

2 Likes

C# winform hoặc dùng C++ với Qt

1 Like

Tìm hiểu lập trình MFC hoặc Qt framework nhé bạn :D, cái Qt thấy ngon hơn MFC, nhưng chưa biết hiệu năng của app viết bằng thằng nào cao hơn. Mình đang tìm hiểu Qt đây.

2 Likes

Mình thấy bạn nên dùng Qt.Qt khá là dễ sử dụng :grinning:

dùng visual studio có tạo được giao diện, bộ đóng gói cài đặt cho người sử dụng không các bác?

Qt dễ sài hơn nhưng hiệu năng ko cao bằng MFC còn MFC khó khăn trong việc tạo giao diện thì phải xử lý C++ phức tạp hơn

3 Likes

ai có tài liệu học Qt hay MFC hay cho mình vs (Tiếng Anh or Việt nhá) TKS! :smiley:

Hoàn toàn được nhé bạn, mình đã và đang viết phần mềm bằng C++ có giao diện bằng VS C++ 2013.
Ví dụ cho bạn luôn cho thuyết phục :smile:

1 Like

Bạn tìm hiểu về .Net, C++ CLI nằm trong gói .Net nên C# làm được gì hầu như C++ làm được cái đó.
Mình có tài liệu này trả lời được tất cả câu hỏi của bạn, bạn phải đầu tư thời gian một chút, thực ra ko khó lắm, chỉ là chịu đọc hay ko thôi:
http://it-ebooks.info/book/1791/

MFC thực chất là 1 thất bại của Microsoft trong việc vực dậy C++, người dùng C++ bây giờ dùng luôn winforms của .Net giống C#.

1 Like

cho m xin soure code của phần mềm này tham khảo được ko bạn :smile:

Phần mềm đó mình vẫn đang tiếp tục làm và nó hơi mang tính chất cá nhân (nhắc việc của mình) nên bạn thông cảm mình ko share được :smile:. Nhưng mình cũng còn phần mềm khác làm từ trước để browse và hiện ảnh cùng với video có giao diện như thế này:

Bạn có thể download toàn bộ project ở đây: https://drive.google.com/open?id=0ByBRjfdpmlAPRUlMZWRCUUtNV0E
Minh viết trên VS 2013, .Net 4.5. Nếu máy bạn dùng bản thấp hơn thì copy code trong file openFileForms.h và .cpp để chạy nhé!
Chúc bạn sớm làm ra đc nhiều phần mềm hay share cho mọi người :smile:

1 Like

thanks thớt nhá! cơ mà m thích phần mềm nào có công dụng có ích một chút :slight_smile:

Hãy viết phần mềm mà bạn muốn :smile:

1 Like

cơ mà vào phần mềm của bạn định dow về google drive nó bắt đăng nhập = tài khoản có quyền truy cập ms down
dc. ok m vừa đăng nhập lại thì down đc rồi bạn à :sweat_smile:

Sorry bạn, bạn vào lại đi, mình quên chưa mở chức năng share cho mọi người, giờ bạn vào là được rồi đó :smile:

2 Likes

sao m thấy code giống C# quá bạn à :frowning: copy code sang visual 2012 báo 100 lỗi liền

C++ bạn nhé, giao diện viết bằng winform nên bạn thấy giống chứ kì thực nó cũng là winform cho C++ :smile:
Còn việc bạn nhiều lỗi là do mình dùng cả các hàm của OpenCV nữa, kì thực viết phần mềm mà ko dùng thêm thư viện nào thì ko thành được :smile:

1 Like

ukm thế biết fix thế nào bây giờ hả c ^_^. c đã nghiên cứu về chủ đề nhận dạng khuôn mặt người trên OpenCV chưa vậy? :slight_smile:

Bạn muốn tìm hiểu sâu về OpenCV ko? Nếu muốn tìm hiểu sâu, hoặc chỉ cài đặt để chạy được chương trình của mình thì bạn làm theo hướng dẫn trong bài này: https://chienofficial.wordpress.com/2014/12/09/opencv-2-4-10-cai-dat-va-chay-project-dau-tien-voi-visual-studio-2013-tren-windows-7-8/.

Cái này hiện nay vẫn đang là đề tài được nghiên cứu nhiều, mình cũng từng tham gia nhưng tạm thời giờ cũng làm về xử lý ảnh nhưng là lĩnh vực khác :smile:, về vấn đề nhận dạng khuôn mặt thì bạn đọc thêm về các bài viết về nhận dạng của facebook, fb là sư phụ của sư phụ về nhận dạng khuôn mặt rồi :smile:

1 Like

Thanks U very much! :slight_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?