Hỏi về cách quản lí thời gian

Các anh chị cô bác cho em hỏi về cách quản lí thời gian hay sắp xếp thời gian với ạ.
Có nên thức khuya code không ạ? Em thấy dev-er thường thức khuya code nhưng nếu thế sáng ngày mai lại uể oải và mệt mỏi :frowning:

“quản lý” thời gian nghe thì đơn giản chứ nó rộng lắm, và có nhiều kỹ thuật cho việc này.

Mình chỉ bạn cách đơn giản và hiệu quả nhất: Đó là sử dụng (kết hợp) Calendar và Todo list.

1. List tất cả những việc cần làm, theo thứ tự từ quan trong cho đến không làm cũng duoc (cái nào không làm cũng đuoc thì sau khi list xong nên bỏ luôn ra khỏi list)

2. Phân bổ “to do list” đó lên calendar, theo ngày/tuần/tháng/năm

3. Nghiêm túc thực hiện. Và thường xuyên điều chỉnh todolist + calendar cho phù hợp thực tế.

Cuối cùng: Tính tự giác và kỷ luật với bản thân là quan trong nhất, không có anh em nhà thằng này thì tool hay kỹ thuật nào đi nữa thì cũng vất

Quảng cáo: anh em tìm việc IT thì vào www.jobseekers.vn nha!

1 Like

Cảm ơn anh nhiều ạ <3

Vào buổi tối, bạn nên viết ra 6 công việc bạn phải làm vào ngày mai. Chỉ 6 công việc thôi, và xắp xếp chúng theo mức độ quan trọng. Vào ngày mai, bạn sẽ làm các công việc theo thứ tự, xong cái này rồi mới qua cái kia. Đến cuối ngày, những công việc nào chưa được hoàn thành thì sẽ thêm vào list 6 công việc cho ngày tiếp theo.

Trên đây là cách quản lý thời gian mà mình đã đọc đâu đó trên Genk, mình đã áp dụng và nó rất hiệu quả .:slight_smile:

2 Likes

Cám ơn anh nhiều ạ…

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?