Hỏi về cách nâng level tự học

Chào các bác
Hiện em là FrontEnd dev React. Được Assign vào dự án có 1 mình em maintain. Nên chả học hỏi được bác Senior nào ở trên cả (Team có 1 FE, 1BE và 1TL). Nên không biết các bác thường làm gì trong trường hợp đó để học hỏi được thêm với nâng level trong công việc
Em cảm ơn

Cậu nên đọc code của dự án đó + các tài liệu business + tài liệu kỹ thuật liên quan :smile:
Cậu sẽ nâng được level của cậu đáng kể khi:

• Cậu giải thích được cách implement solution cho tất cả các vấn đề phức tạp trong project (tớ hi vọng project đó đủ khó để có solution như vậy).
  • Cậu giải thích được lý do tại sao họ lại implement như vậy.
  • Cậu giải thích được tất cả các component trong project, nhiệm vụ cũng như vai trò của từng component, cũng như lý do phải tách nó ra thành component riêng.
  • Cậu nhìn được hạn chế của project đó, và biết cách cải thiện project này để nó tốt hơn.

Hope it helps!

9 Likes

Thanks bac nhieu. Doc lai moi thay em thuong doc code kha nhanh chu khong tim hieu sau.

thử nói chuyện với tech lead hoặc ai đó thẩm quyền cho bạn đổi dự án hoặc làm thêm dự án trước. nếu không được thì có vẻ đường học tập tại công ty khá ít ỏi. nên cân nhắc chuyển công ty tìm cơ hội tốt hơn.

4 Likes

Nói chuyện lại với tech lead là chuẩn nha.

Có thể định hướng cty là mở 1 team mới và bạn là người đầu tiên, thì bạn như kiểu đi cùng cty, khai phá các kiểu.
Nói hay là thế nhưng nếu bạn chưa ở cái mức đọc hiểu được code như @library gợi ý thì tức là bạn sẽ có những thắc mắc, mà nếu bạn không đủ trình để giải đáp những thắc mắc ấy, và cty cũng không ai giải đáp thì mình khuyên bạn kiếm cty khác.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?