Hỏi về cách làm việc với git?

cho em hỏi bình thường khi em làm project với nhóm sẽ tạo ra 1 nhánh master , 1 nhánh dev xong mấy đứa trong nhóm pull nhánh dev về checkout branch từ nhánh dev ra làm rồi push lên cái repository folk từ cái repository chính , rồi tạo pull request đến dev repository chính . Xong muốn làm chức năng khác lại checkout về nhánh dev rồi pull code mới nhất của nhánh dev về rồi lại tách branch

Giờ đi thực tập em thấy họ lại làm khác không folk gì hết , trên repository chính họ tạo ra nhiều branch mỗi branch là task của 1 feature nào đó (1 feature lớn có thể lại chẻ ra nhiều task ) , xong mình pull cái branch đó về làm xong push lên cái branch lúc đầu mình pull về rồi tạo pull request qua branch feature chính
vậy cho em hỏi sau khi làm xong task đó mình muốn nhận 1 task mới về làm mình chỉ cần checkout qua cái task mà họ tạo sẳn cho mình thôi phải không , không cần phải checkout qua nhánh dev rồi pull code mới về phải không ạ …@@

Thường thì mỗi cty sẽ có 1 quy ước về việc đặt tên branch.
Ví dụ như cty mình thì quy ước dạng như: username/task_name (ví dụ: son/task-1)
Mỗi khi có task được assign trên project của Github, Trello, hay Jira thì mình chủ động tạo branch mà làm.
Thường là based trên master branch.
Khi nào xong thì push lên và tạo pull request, PR được approve và merge vào master (hoặc bất kì branch lớn nào) thì branch của mình được xoá đi.
Bắt đầu lại quy trình bằng cách làm task khác.

5 Likes

Ý này đúng rồi, ở công ty bạn thực tập thì người ta đã tạo sẵn các branch cho các task tương ứng, khi có task mới bạn chỉ cần cập nhật lại repository trước để có thể checkout branch mới ( git fetch remote_name thường là origin). Sau đó chỉ cần checkout branch mà họ đã tạo cho task mới của bạn.

1 Like

vd : mình làm xong task a thuộc feature 1 , xong bây giờ mình muốn làm task k của feature 10 thì , mình chỉ cần gõ git fetch origin , chỗ này mình git fetch sang branch của feature được không vd : git fetch feature 10

Giả sử branch của bạn được người khác tạo cho là feature-10 thì chỉ cần checkout về rồi code thôi:
git fetch
git checkout feature-10

2 Likes

ok cảm ơn các bác … mình sợ làm sai ảnh hưởng tới người khác nên hỏi cho kĩ …:smiley:

Bạn cứ quậy thoải mái ở local của bạn, thấy sai thì xoá branch đó đi rồi checkout lại từ đầu

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?