Hỏi về cách đọc tài liệu tiếng Anh

anh à em kém tiếng anh nhưng vẫn phải đọc tiếng anh hằng ngày vây em có thể cứ đọc bừa đi rồi từ nào không biết rồi google dịch mà đoạn nào em đoán được rồi thì bỏ qua có được không anh em cảm ơn anh à em hiện đang học kỳ đầu của aptech anh à

1 Like

Bạn viết câu cực kì lủng củng. Mình không thể hiểu được ý của bạn muốn nói

2 Likes

1.em kém tiếng anh nhưng vẫn phải đọc tài liệu bằng tiếng anh
2. vậy bây giờ cách học của em là cứ đọc đi chỗ nào không hiểu thì google dịch mà đoạn nào mà đoán được rồi thì bỏ qua luôn anh à
3.anh thấy thế có được không ạ
4.xin anh chỉ giáo thêm ạ @thangngoc89

1 Like

:thumbsup:

:thumbsup: nhưng mình khuyên là dùng từ điển trang từng2 từ thôi. Đừng dịch nguyên đoạn.

Yup

1 Like

anh làm chuyên về mảng gì ạ

1 Like

Anh chủ yếu viết web và backend dùng node. Đang học golang.

1 Like

bây giờ sắp xếp thêm 1 tiêng để học ngữ pháp anh nhỉ

1 Like

Học theo bất cứ cách nào bạn thích. Có hàng nghìn hướng dẫn học tiếng Anh trên mạng

1 Like

Thế này nhé, xác định học tiếng Anh là điều bắt buộc và tất yếu đề phát triển theo ngành này. Muốn phát triển:

• Không ngại đọc tài liệu tiếng Anh, đọc cho quen mồm, quen mắt, quen cấu trúc, quen từ vựng, rồi thấy từ nào đó hay xuất hiện của mảng nào đó.

• Muốn định hướng đọc tài liệu nhanh thì chịu khó ghi chú/note lại…đọc đến trang nào, từ nào không biết? -> note lại vào sổ tay cá nhân (giả dụ có tiêu đề Learn EL with [Tên tài liệu])…lần sau gặp lại từ đấy ở trang khác mà quên thì tự thấy xấu hổ -> học lại -> dần dần sẽ nhớ.

• Đừng lười, đừng nóng vội…mới đầu đọc một quyển có thể mất cả tháng (tuỳ vào cấp độ của tài liệu, tài liệu cho newbie thì dễ hiểu, ngắn và súc tích nên cũng nhanh thôi)…nhưng ok cứ theo cách này thì tầm vài tháng thôi là kĩ năng đọc tài liệu của bạn lên đáng kể, muốn đẩy nhanh tiến độ thì hãy chuyên tâm.

• Không quen ghi chép muốn trực quan hơn thì vận dụng luôn kiến thức lập trình cơ bản…cấu trúc dữ liệu cơ bản…thao tác file cơ bản…của ngôn ngữ mình đang học/đã học làm lấy một ứng dụng nhỏ dạng console với 2 chức năng cơ bản:

• Input vào một từ/câu tiếng Anh mà mình cần nhớ và nghĩa của nó.

• Chức năng ôn tập: xuất ra random (hoặc theo quy luật nào đó) một từ/câu tiếng Anh và yêu cầu bạn nhập nghĩa của nó vào rồi kiểm tra.

• Có thể có thêm chức năng sửa chữa hay thêm nghĩa cho từ…v…v.
    => Vừa ôn luyện tiếng Anh, vừa tập luyện thực hành ngôn ngữ đang học…ứng dụng ngay cái mình đang cần, ứng dụng thực tế phát triển từ như thế mà ra chứ ở đâu.

• Còn nếu không quen nữa thì có thể dùng các ứng dụng trực quan có sẵn…ví dụ Memrise (có cả phiên bản web/mobile):

1. Lập acc.
  2. Chọn chức năng tạo một khoá học đặt tên ví dụ My EL Learning.
  3. Đọc tài liệu từ nào không nhớ thì add vào list từ của khoá học đó.
  4. Học luôn khoá học do mình tạo ra…Memrise tự cung cấp các chức năng ôn tập, ghi nhớ rất trực quan và nhớ lâu dựa vào list từ của bạn.
    => OK, vậy là từ nào không biết cứ thêm vào khoá học, tự ôn luyện.
    Đó…nếu bạn muốn chia sẻ một vài kinh nghiệm và ý kiến.
    EASY WAY TO MAKE YOU BETTER!
3 Likes

Cài thêm add-on vào để tra từ: anh-việt thì dùng 1tudien cũng được,
anh-anh thì dùng của Cambridge: dịch,đọc chuẩn. anh đang dùng thằng này.
Đọc nhiều quen ah, có điều a nghe, nói không tốt :frowning:

1 Like

@nguyenhuuca Chuẩn rồi bác định hướng muốn lao vào tầm quất tài liệu tiếng Anh sớm bằng cách này thì phải chuyên tâm đọc hiểu thay vì nghe/nói…muốn nhanh mà lị.
Còn muốn phát triển các cái khác thì phải dành thời gian riêng cho tiếng Anh…tài liệu/phương pháp luyện tập toàn diện…cơ mà sẽ khá lâu và phát triển dẫn dần. Bây giờ người học thường muốn ăn xổi thay vì theo quy trình, nguyên tắc luyện tập dần dần.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?