Hỏi về các ứng dụng của JavaScript

Em thấy JS thường được dùng để tạo Dynamic Website, rồi NodeJS cũng có thể làm về phần backend.
Vậy mọi người cho em hỏi ngoài những cái đó ra thì trong thực tế JS còn được người ta dùng để làm gì nữa không ạ?

Đây là 2 link về những gì JS có thể làm và không thể làm

4 Likes

js thường dùng để xử lý thao tác ở phía client trên trình duyệt, truyền dự liệu về server bằng công nghệ AJAX.
Có thể làm game.

3 Likes

Game Engine viết bằng javascript

https://html5gameengine.com/

1 Like

Game thì chắc là chỉ game chạy trên nền web thôi anh nhỉ?

anh không rành về game lắm.
Theo suy đoán của anh thì game có thể chạy trên web, trên điện thoại.
Mấy game này chủ yếu là game chiến thuật thôi.

1 Like

Đúng vậy, JS có thể làm game trên điện thoại. Ví dụ ta dùng http://phonegap.com/

Vì em thấy chỉ có chạy thông qua browser thì nó mới hiển thị đc JS chứ ko chạy qua browser thì sao mà máy hiểu đc JS ạ?

JS thì làm gì có vụ hiện thị em. Hiển thị thì chỉ có HTML và CSS thôi. JS xử lý event.

Ý em là hiểu ấy ạ, e viết nhầm. Tức là browser do người ta tích hợp trước rồi nên nó mới hiểu đc code JS mình viết chứ nếu ko chạy game đó qua browser thì máy tính nó sao hiểu được ạ?

Thì trên Phone bản chất của nó cũng là đang chạy một browser luôn đấy :smile: Nhưng nó sẽ full màn hình, nhìn và tác động như một browser, ta sẽ không thấy thanh address, nút back, nút home …

Ví dụ:

http://phonegap.com/2012/05/02/phonegap-explained-visually/

3 Likes

Oh, cái này mới quá, giờ em mới biết.
Thank anh ltd !!!

điện thoại thông minh(smartphone) giống như cái máy tính.

Ngày trước có đọc đâu đó câu này: “cái gì có thể viết được bằng javascript thì cuối cùng sẽ là javascript” :smiley:

1 Like

Có thể nó ám chỉ tới TypeScript, CoffeeScript, Dart, Scala-js,… nó cũng chỉ là một cách viết khác… nhưng muốn chạy được vẫn phải build ra JS :smiley:

JavaScript thực chất là nó là linh hồn cho trang web của một… Theo định nghĩa của mình, HTML là khung xương, CSS là phần bên ngoài, còn JS là linh hồn…

Ngoài việc nó ứng làm là chạy Web phía client và làm Back-end nhờ biến thể Node.js, io.js của nó… Thì dạo này nó còn bon chen qua mảng lập trình ứng dụng cho điện thoại… Khái niệm Universal Windows Platform có nhắc tới điều này… React Native cũng dùng JS để làm app trên Android và iOS…

Sơ yếu lý lịch: Ngày xưa JavaScript là một người con gái, nhan sắc xấu xí, tánh tình kì cục,… người ta làm Web thì bí bài lắm mới viết JS… Dạo gần đây, nhiều framework, library ra đời khiến nó được tôn lên làm “Thánh Nữ”… :smile:

8 Likes

Theo mình thì js còn làm được nhiều hơn là web. Javascript là một ngôn ngữ kịch bản - script. Do đó quan trọng nó chạy trên nền thông dịch nào thôi. Nếu là js cho unity chắc gì nó đã chạy trên browser, or windows store app, nodejs…
Khi tìm hiểu một ngôn ngữ script làm được những gì thì theo mình chúng ta nên xem nền thông dịch của nó làm được những gì

Đọc đc mấy dòng này đầu óc như được mở mang, tks ltd

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?