Hỏi lộ trình phát triển game mobi online

Chào các pro! Mình muốn hỏi về lộ trình, phương thức, điều kiện cần và đủ để phát triển và vận hành 1 online mobile game nhiều người chơi. Quản lý 1 game như vậy nó có giống với quản lý 1 quán net không ạ? Mình có ý tưởng cho game nhưng mù tịt IT. Bạn nào đã từng xuất bản và quản lí game online cho mình xin tư vấn với ạ

Tiền, tiền, thật nhiều tiền

2 Likes

Mình thấy nếu thuê các cty làm app thì sẽ mất >>10m. Thuê sv các thứ cũng >>10m. Nhưng ở đây mình muốn hỏi là khi thuê làm app xong thì họ bàn giao app cho mình ntn? Sau đấy mình phải làm những gì để đưa app đến người dùng , phải làm những bước gì để vận hành 1 app game hoàn chỉnh ý. Mình không muốn xuất lên ggplay hay appstore mà muốn có link ngoài để người dùng tải về cài dặt thì phải làm sao? Mình seach gg không thấy nên qua đây hỏi các bạn

Một phần mềm mà không được phát triển nữa sẽ trở thành một phần mềm chết. Bạn thuê một công ty viết cho bạn phần mềm thì cần phải thuê luôn người ta fix bug, thêm tính năng, rồi tùy vào yêu cầu của game mà cần phải có server để lưu dữ liệu. Tất cả những yếu tố này đều cần phải có kiến thức để thực hiện.

2 Likes

tất nhiên là mình sẽ thuê họ fixbug rồi cơ mà mình còn chưa hiểu fixbug là cgi nữa))
Chính vì mình không biết gì nên mới muốn tìm hiểu sâu hơn. Bạn có thể chỉ cho mình biết chi tiết các bước thực hiện nó không? Đấy mới là vấn đề chính mình thắc mắc.

Chắc ý bạn hỏi thiên về phát hành game như VTC. Đây là phần trả lời cho những gì mình biết, có thể thiếu xót.

1. Thuê người làm game, kiêm luôn phát triển thêm tính năng, sửa các lỗi cần thiết, v.v
  2. Thuê server. Game online thì chắc chắn phải cần có server để hoạt động, cần phải thuê luôn người để quán lý duy trì hoạt động cho server v.v
  3. Quảng cáo. Game mà không quảng cáo thì chẳng ai biết đến mà chơi.
  4. Phát hành game (bản beta, test, alpha) miễn phí. Mục đích thử nghiệm game và nhận phản hồi từ người chơi để sửa lỗi và nâng cấp.
  5. Phát hành chính thức miễn phí/tốn phí.
  6. Cập nhật và phát triển.
1 Like

Bạn có kinh nghiệm làm và quản lý game k Nhật Minh?

Hi Hoàng Dương.
Bạn nên học lập trình. Nó không khó đâu.

2 Likes

bạn có tiền thì tìm người làm về mảng này rồi cùng cộng tác, chứ 1m nghe khó

2 Likes

Nhung de tu lam duoc 1 game online den tay nguoi dung thi khong phai la de.
Chua noi den viec co phat trien duoc nhieu nguoi dung hay khong…

2 Likes

1 Mình ko cân nổi đâu :slight_smile:

2 Likes

cho mình hỏi tiền quảng cáo là bao nhiêu vậy thấy nó đắt lắm hả ?

Mình nghiên cứu ý tưởng game này cũng khá lâu rồi. Bạn phong_ky_vo nói học lập trình không khó nhưng thật sự mình vẫn chưa có điều kiện để học vì mình đang “đi ngoài ra nước ))” mình lên ý tưởng game rất kỹ và cực kỳ hợp lý. Vì game không yêu cầu đồ hoạ cao, không pk đánh đấm mà chỉ có chat và tương tác thời gian thực với hệ thống máy chủ nên mình nghĩ để 1 người biết Thiết kế game tầm trung là có thể làm được. Còn kế hoạch quảng cáo đến người chơi nói thật mình cũng đã chuẩn bị biện pháp hoàn hảo. Giờ chỉ là mình cần 1 người có kinh nghiệm về làm game và quản lý sever cùng với mình tạo ra game,cùng quản lý. Bạn nào ngoài bắc có hứng thú thì mail cho mình nhé. Mình ở thái nguyên

Đã gửi từ iPhone X của tôi

Hi Hoàng Dương
Không phải mình nghĩ ai cũng xấu nhưng bạn chỉ có ý tưởng không kinh nghiệm không quản lý không biết về kỹ thuật thuê hết nếu game bạn chẳng ra làm sao không ai biết đên thì không sao. Nó mà nổi cỡ PUBG thì có khi bạn mất hết.

Mình cảm ơn bạn đã góp ý. Mình sẽ cố gắng học hỏi thêm để trau dồi kiến thức.
Nhưng về phần ý tưởng game và những thứ liên quan, mình hoàn toàn đứng trên cương vị người chơi để thành lập ý tưởng. Mình tự tin về kết quả. Hihi!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?