Hỏi cách sử dụng mã nguồn ứng dụng Android sau khi import vào Android Studio

em có tải source code của 1 ứng dụng game pikachu và mở bằng android studio. cho e hỏi là làm cách nào để chạy đc và xem code của ngta viết sao vậy? e đã thử mã nguồn của 1 số ứng dụng khác nhưng cũng ko chạy đc. mong đc các gosu chỉ giáo =))

Nếu bạn chưa học thì nên bắt đầu tìm hiểu từ đầu nhé!! :))

4 Likes

mình đang học tạo giao diện và code cơ bản rồi. muốn xem ứng dụng thực tế nó ra sao mà import vào ko dùng đc

Mới học thì cứ học từ từ thôi, đừng xem như thế làm gì. Chỉ có làm cho mình “choáng” và dễ gây chán hơn thôi :)) Khi nào cảm thấy trình đã đủ thì mới nên xem

1 Like

mình chỉ xem mấy ứng dụng đơn giản thôi mà. xem mấy cái kiểu tạo form đăng nhập cũng có xem đc đâu @@ chả hiểu bị sao

Nếu vậy thì vào “layout” xem :slight_smile:

layout thì chỉ hiện code ko hiện giao diện kéo thả @@

Em muốn kéo và thả cái gì? Này có lẽ người ta xử lý vẽ các thứ trong code rồi :smile:

Chọn View>Tool Windows>Preview để mở panel view lên.

Ý của @david15894 là nếu muốn preview xem code android chạy như thế nào thì chạy thử Hello World. Sau đó học hết các phần cơ bản rồi mới xem code người ta thì mới hiểu được. Bật preview chưa rành thì xem tiếp sao nổi? Vì sẽ không biết debug, không hiểu ý nghĩa code. Chỉ thấy một cục gì đó bấm vào nó sẽ chạy. Cool ngầu được một lúc rồi đống source đó lại vứt đó tốn ổ cứng.

Vậy lời khuyên là nên đi từng bước.

Bạn nên học từ từ. Từ cách tạo một project, cấu trúc một project như thế nào, thiết kế layout, lập trình như thế nào (các khái niệm lập trình cơ bản, OOP, sử dụng library,…) , run trên AVD, máy thật ra sao. Sau khi nắm hết những cái đó thì mới down code về xem. Người ta làm trên Android Studio nên cấu trúc y chang nhau, chỉ cần xem layout người ta làm thế nào, code ra sao thôi

2 Likes

mình nắm đc mấy cái đó rồi ạ

ko có a ơi

bình thưởng mở 1 file .xml ra thì phải có 1 tab để thiết kể kéo thả và 1 tab code. mà e mở thì chỉ có tab code thôi. e đã học các loại layout cơ bản và cách thiết nên muốn xem cách ngta sắp xếp code thế nào a à

Thực ra vấn đề của bạn còn sâu hơn nữa là bạn import gradle bị lỗi nên không import được project. Cơ mà mình đã khuyên bạn trở về với cơ bản. Tiết kiệm thời gian cho cả hai. :smiley:

2 Likes

dù sao e cũng nhiều thời gian :v e sẽ thử đến cùng. cám ơn a nhé. để e tìm hiểu về “gradle”

Cái chính là nó có rất nhiều bước lẻ tẻ để có thể giải quyết được bài toán. Nếu bạn vẫn quyết tâm thì bạn bật cửa sổ Terminal lên và gõ vào gradlew /build Để xem nó báo lỗi gì thì còn có cái mà GG.

Nếu build thành công thi lại nhìn tiếp vào cửa sổ Gradle rồi bấm vào Refresh all Gradle projects. Lúc này báo lỗi nó sẽ nằm trong cửa sổ Messages

Dựa vào lỗi để Google.

1 Like

Theo ý kiến riêng của mình thì hầu như các source code tải về thì cần import một số thư viện đang thiếu.
Hoặc phải update một số thứ mà Android Studio đang thiếu cho việc mở.
Mà máy cái đấy nó thường báo khi mình mở các file code. Bạn thử xem.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?