Hỏi cách khắc phục Code::Blocks bị stopped working khi chạy code

Khi e chạy chương trình thì nó bị lỗi như thế này.Bình thường e làm mấy bài tập khác thì không sao,tự nhiên khi làm bài này thì bị.Anh chị chỉ cho e cách khắc phục với.

là sao anh? :sweat:.a hướng dẫn rõ giùm e với,e newbie nên nói tắt quá e ko hiểu được :sweat:

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

Bạn bị lỗi này thường xuyên không ?
Hay lâu lâu bị 1 lần ?
Có hay bị phụ thuộc code không ?

e vừa mới bị thôi ạ.thử test bài khác thì vẫn chạy bình thường.riêng bài này thì bị lỗi như vậy.

Riêng đoạn code đó là bị lỗi hả ?

Bạn upload đoạn code đó lên đây luôn được không, chứ mình làm biếng nhìn hình quá =))

Mà hình như cái này không liên quan đến code thì phải, và mình cũng không rành mấy lỗi này lắm :slight_smile:

P/S: Bạn nên dùng Visual Studio nếu mới học lập trình vì nó là IDE thích hợp nhất cho newbie hơn là CodeBlocks. Nó chỉ kém CodeBlocks ở phần nặng thôi !

1 Like

đoạn code đây ạ:

#include <stdio.h>
#include <stdlib.h>
int main()
{
    float ban_dau,ve_sau;
    ban_dau=1000;
    ve_sau=ban_dau;
    for (int i=1;i < 10;i+2)
    {   for (int j=0;j<=2;j++)
        {
            float lai=ve_sau*16/100;
            ve_sau+=lai;

}
        printf ("so tien lai %f,so tien hien tai %f sau %d",lai,ve_sau,i);

};return 0;}

Vì e chỉ xem video hướng dẫn của a Đạt nên e biết xài mỗi codeblock thôi.Sang VS thì ko biết dùng như nào :disappointed:.

Lỗi ở dòng này, phần Cập nhật là i++ hoặc i += 2 chứ không phải i + 2

Bạn nên ép kiểu nhé, chỉnh lại như sau:
float lai = ve_sau * (float)16/100; hoặc float lai = ve_sau * 16.0/100;

Và bạn cũng nên có Phong cách lập trình xíu nhé :wink:
VD: Sau khi đóng ngoặc nhọn thì xuống dòng rồi return 0 chứ đừng return 0 ngay khi vừa viết xong dấu }

Xem video hướng dẫn này nhé, nếu máy cấu hình tốt ( RAM >= 4GB ; core i5 … ) thì cứ dùng VS, nó tốt hơn CodeBlocks và đầy đủ hơn

1 Like

không biết phải xưng hô thế nào,nhưng em thật sự cám ơn anh (hoặc chị).mặc dù codeblock của e nó vẫn bị lỗi :grin:.e sẽ tập xài VS.tks you so much :laughing:

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

:triumph:

vậy là do IDE rồi, code của bạn trên mình sửa cho rồi nhưng không được thì chịu vậy chứ mình không rành cái IDE CodeBlocks lắm nên không thể fix lỗi đó !

You’re welcome !

Nếu máy đủ cấu hình mới xài nhé chứ nó cũng khá nặng đấy :slight_smile:

1 Like

cấu hình thì e đủ rồi ạ.sau này có thắc mắc thì mong a chỉ giáo thêm :grin:

OK, chúc bạn may mắn :slight_smile:

Nếu gặp lỗi hoặc cái gì đó bất thường cứ post topic lên forum, mình và mọi người sẽ trả lời cho nhé !

P/S: Windows 7 Service Pack 1 ; Windows 8 ; Windows 8.1 hay Windows 10 mới được hỗ trợ để cài VS 2015 nhé, còn không thì cài VS 2010 là được rồi !
Xem hướng dẫn cài VS 2015 tại đây: Cài đặt Visual Studio 2015 để lập trình C++ trên Windows
Quá trình tải có thể hơi lâu đó nhé :slight_smile:

1 Like

tks a ạ.:grin:.tks a ạ.:grin:.tks a ạ.:grin:.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?