Học tư duy lập trình như thế nào

Xin chào các anh chị , e đang có câu hỏi muốn được giải đáp . Do e học trái ngành nên e chỉ biết cách sử dụng ngôn ngữ cụ thể là về front-end , e có thể viết html css js . Nma e thấy tư duy lập trình nó trừu tượng quá và e phân vân ko biết học từ đâu , e có thấy các bạn bảo cứ code là lập trình tư duy lên vậy làm cách nào để kiếm nguồn bài code bắt đầu từ basic lên ạ . Em cx thấy là phải học cấu trúc dữ liệu và thuật toán nma e cx biết bắt đầu từ đâu , như thế nào mong các anh chị giải đáp :frowning: .

thím nắm vững lý thuyết sau đó làm bài tập là sẽ hình thành tư duy nhé. thím lên vnoi.vn để luyện tập thêm về thuật toán hoặc lên youtube xem toidicode dạo 300 bài code thiếu nhi đó.

3 Likes

bạn hãy mô tả rõ là bạn thấy cái gì trừu tượng, một ví dụ cụ thể một chút, còn nói chung chung lập trình trừu tượng thì ai mà biết mà giải đáp được

3 Likes

mình thấy mấy cái này có hết trên ytb đấy, bạn cứ lên đó gõ là có, coi mấy anh lớn, như là toidicodedao, ảnh có trình bày rõ ràng mạch lạc,lộ trình luôn rồi, cứ học bình thường thôi, xong mỗi phần thì mình làm thêm bài tập nhỏ, rồi kiếm mấy cái giao diện nhỏ code lại cho mau lên tay

2 Likes

Tư duy lập trình sẽ hình thành và phát triển mạnh nhất khi giải bài toán cụ thể, giải quyết yêu cầu cụ thể.
Thế nên nó sẽ phát triển nhanh nhất khi thực chiến.

4 Likes

theo như mấy Bạn đang cmt bài post mình hỏi sự khác nhau giữa tư duy tin và tư duy toán thì mấy Bạn ấy ko nói gì, mà xoáy sâu tại sao không dùng toán để giải, cho nên theo mấy Bạn ý là tư duy lập trình là tư duy Toán luôn, còn theo mình thì Bạn cứ làm mấy bài tập cơ bản để nhuần nhuyễn câu lệnh trong tin sẽ hình thành tư duy lập trình, đó là lập trình dạng tính toán thôi, còn lập trình giao diện , chức năng chắc sẽ có tư duy khác

3 Likes

Nếu mà muốn làm web frontend thì nên tập trung vào html css js cái đó. Tìm những bài tập về frontend, cắt giao diện, tìm hiểu js và các thư viện của nó. Làm các bài tập về js.

2 Likes

Mình đang tự học CTDL&TT nè bạn. Mình học trên trang Geeksforgeeks. Bạn tham khảo trang này nhé.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?