Học tự động hoá là học về embedded software hay embedded hardware

chào mn
em đang học tự động hoá năm nhất.hiện chương trinh đào tạo của trường em có những môn:
điện tử công suất
kỹ thuật vi điều khiển
điều khiển số
điều khiển nhúng
với chương trình học này thì bọn em ra trường sẽ làm về nhúng software hay nhúng hardware ạ

Điện tử ra trường có rất nhiều lĩnh vực sẽ làm việc.
Từ thợ sửa chữa, bảo dưỡng, giáo viên, nghiên cứu các lĩnh vực.

Làm về cái gì phụ thuộc vào định hướng và lượng kiến thức em tích cóp được khi đi học. Danh sách môn chỉ là phần rất nhỏ.

1 Like

vì 1 khoa trường em có 2 chuyên ngành:là tự động hoá và điện tử,nên em muốn biết mỗi ngành trên ngành nào sẽ đào tạo về phần mềm nhúng ngành nào sẽ đào tạo phần cứng nhúng.để em theo chuyên ngành em đã chọn

Em nên xác định là theo nhúng thì phải tự học gần như hoàn toàn từ A-Z.
Sẽ không có chuyên ngành nhúng hoặc có mà mình không biết. Chỉ có các môn liên quan như:
Ngôn ngữ trình ASM, C, C++.
Lập trình vi xử lý, lập trình vi điều khiển.
Lập trình FPGA…
Thiết kế mạch …

Nhưng tất cả chúng đều có thời lượng không nhằm nhò gì so với lượng kiến thức cần để làm việc.
Em phải mất nhiều thời gian tìm hiểu mới có đủ kiến thức và kỹ năng để theo.
Nếu phải chọn chuyên ngành thì chọn ngành nào có nhiều môn mà a kể trên, cả mấy môn em kể (trừ ĐTCS)

1 Like

cho em hỏi thêm câu nữa.trong link ở dưới phóng viên có hỏi giám đốc cty Hella rằng" Tech guy cần phải biết những gì để trở thành embedded software developer? "thì nó có trả lời liên quan đến “công nghệ điện”.vậy tự động hoá thuộc công nghệ điện đúng không ạ.
-link buổi trò truyện:

vì em năm nhất lnên còn ngáo về phần này lắm=))

Tự động hoá thuộc ngành điện nhé.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?