Học tiếng nhật có thể thay thế tiếng anh để hỗ trợ cho công việc lập trình?

Hiện tại trình độ tiếng anh của em rất kém ,nói chung là đã mất căn bản và bây giờ e chỉ học tiếng anh trên lớp, không học trung tâm (cũng cố gáng hết mình được bao nhiêu hay bấy nhiêu).
e đang học tiếng nhật để sau này có thêm một ngôn ngữ tốt để hỗ trợ cho công việc sau này
Liệu lựa chọn này có phù hợp không

1 Like

phù hợp nếu sau này “chắc chắn” bạn sang Nhật làm việc. Còn không thì học tốt tiếng anh đi :smile:

ở Việt Nam cũng có nhiều cty CNTT Nhật mà bạn ,có nhất thiết phải qua Nhật không

Mình học tiếng Nhật 2 năm rồi đây! Quên tiếng Anh luôn, giờ nhìn tiếng Anh thấy ngán. Học tiếng Nhật khó nhưng được cái nếu nhớ ngữ pháp + từ vựng thì đọc đc hết. Chỉ cần ghép lại với nhau thôi. Thật ra mà nói nếu có điều kiện bạn có thể liên lạc vs các trung tâm Nhật ngữ vì bên Nhật hay có đơn đặt hàng ngành IT lắm, không cần kinh nghiệm cũng có. Nhưng mà nghe nhiều người nói làm cho Nhật cực lắm! Vì Nhật nó cực kỳ nghiêm túc nhưng đến lúc mà chơi thì chơi hết mình.

1 Like

Nếu bạn chỉ muốn kiếm tiến thôi thì tiếng Nhật đáp ứng Ok, nhưng nếu bạn muốn đóng góp Opensource hay tham gia các hội thảo quốc tế thì English là bắt buộc

Và các lập trình viên giỏi họ đều giỏi tiếng anh, vì một dự án Opensource tốt cần có documents và sự lựa chọn luôn là English :smile:

Chắc chắn là không, ngôn ngữ khác như Nhật, Pháp, Hàn, Trung chỉ để dùng để giao tiếp với cư dân bản địa, đọc hiểu requirement của họ, để giao tiếp làm việc cùng đồng nghiệp, etc.

Còn tiếng Anh là ngôn ngữ chung của IT, bạn có viết code bằng tiếng Nhật kô? Các source, library, document thông dụng nhất có viết bằng tiếng Nhật không? Các bài viết, các meet up, các cộng đồng về IT của Nhật có lớn bằng các cộng đồng nói tiếng Anh hay không? Khi bạn hỏi issue, pull request, commit trên Github thì bạn dùng tiếng Nhật hay tiếng Anh? Hay là có ngôn ngữ lập trình nào viết bằng tiếng Nhật không? :smile:

Bạn cứ tự hỏi mình những câu hỏi trên thì bạn cũng sẽ tự tìm ra câu trả lời cho bản thân mình :smile: Mình không có ý nói học tiếng Nhật không tốt. Mình chỉ muốn khuyên không nên học tiếng Nhật lúc này khi mà tiếng Anh bạn chưa đủ tốt.

P/S: Mình đã từng học tiếng Pháp với cùng câu hỏi như bạn, cùng hoàn cảnh như bạn.

3 Likes

@Hoa_Hoa bạn có cách nào học từ vựng mau nhớ không

Nếu học tiếng Nhật tốt thì vẫn có thể làm việc bình thường! Lương của bạn sẽ thật sự cao mặc dù không phải là cao nhất. Còn chuyện muôn tham gia vào cộng đồng chung thì phải biết tiếng Anh là điều hiển nhiên rồi. Nhưng mục tiêu là mỗi tháng chục triệu thì vẫn tốt chứ! Mình học tiếng Nhật thấy ở trung tâm hay giới thiệu các công việc liên quan đến IT, khoa học,…

@Hoa_Hoa bạn học dc 2 năm chắc cug dc N2 rồi nhỉ ,nếu mình k giao tiếp thường thì chắc sẽ quên ngữ pháp vs từ vựng hết quá

2 năm kiến thức mình mới N3 thôi. Không lên N2 nhanh vậy đâu. Theo cảm nhận của mình thì học tiếng Nhật càng nhiều càng dễ quên. Nhưng được cái nó dễ dùng nếu ko bàn đến chuyện viết cho hay, chỉ cần ghép từ vựng vào form ngữ pháp là xong. Tiếng Nhật khó ở việc nghe, họ nói rất nhanh. Đặc biệt là có nhiều thể trong đó, đôi khi 1 câu nói đơn giản như: “Tôi ăn cơm” họ nói theo thể tôn kính thì mình cũng không hiểu họ đang nói gì. Mình thích tiếng Nhật vì nó dễ đọc hiểu hơn tiếng Anh, theo mình là vậy!

1 Like

Không có cách nào mau nhớ đâu! Chỉ có dùng nhiều thì tự nhiên thấy nhớ thôi! Từ nào ít dùng thì sẽ quên. Nếu có cơ hội thì kết bạn vs người Nhật. Chat vs họ cũng nâng cao khả năng đó! Hoặc khi có tâm sự hay gì đó thì thử viết bằng tiếng Nhật, đó cũng là 1 cách để ôn tập. @huyenthoai

Đặt tên biến bằng tiếng Nhật thì… :grinning:

1 Like

Tiếng Anh dễ hơn tiếng Nhật nhiều nên bạn học tốt tiếng Anh + học tốt cả chuyên môn nữa thì mình nghĩ là tốt nhất. (tâm sự của một người nói đc tốt cả TA lẫn tiếng Nhật)

3 Likes

Ở Nhật thì tài liệu bằng tiếng Nhật nhiều hơn hay tiếng Anh nhiều hơn @Huy_Do?

nếu làm cho công ty nhật mà thị trường ở nhật thì toàn tiếng nhật thôi, không có tiếng anh đâu.

Còn bản thân mình thì thấy ngược lại! Học tiếng Anh từ lớp 6 tới giờ mà đọc hiểu còn không nổi.

@ltd người Nhật họ không nói tốt TA nên 90% tài liệu sẽ bằng tiếng Nhật. Ngoài ra ng Nhật họ viết tài liệu rất đầy đủ và dễ hiểu.
Mình thấy nếu đã không hiểu được Tiếng Anh thì khả năng học tiếng Nhật bạn cũng gặp khó khăn tương tự thôi, thậm chí còn lớn hơn @Hoa_Hoa.

2 Likes

@Huy_Do có thời gian viết một bài giới thiệu về công việc bên Nhật và định hướng đi Nhật đi cùng với kinh nghiệm học tiếng. Đạt nghĩ cũng có nhiều người muốn biết, trong đó có Đạt :D. Trong bài viết đó Huy có thễ giới thiệu thêm kipalog?

1 Like

Mình không nghĩ vậy! Bản thân mình học mình biết mà. Ngoài vấn đề giao tiếp mình còn hạn chế chứ đọc hiểu nếu ko nhớ từ nào thì mình tra + cấu trúc đã học mình đều đọc đc. À! mà mình hay viết status FB bằng tiếng Nhật lắm, diều mà mình chưa bao giờ làm được với tiếng Anh. Mình chẳng chém cho vui để đề cao tiếng Nhật đâu. Mình ko nói mình giỏi tiếng Nhật nhưng mình khẳng định nó tốt hơn tiếng Anh rất nhiều @Huy_Do.

I moved 2 posts to an existing topic: Off-topic will be moved here

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?