Học Quản Trị Mạng thì nên học như thế nào và đọc sách gì?

Chào mọi người, e là sinh viên CNTT năm nhất, muốn hướng theo Quản Trị Mạng vì e đọc nhiều diễn đàn nước ngoài họ nói Lập Trình thì cần nhiều tư duy hơn nên nếu ko giỏi về thuật toán thì có thể theo mảng Quản Trị Mạng (từ IT Support đi lên). Nhưng e tìm trên mạng, thì thấy tài liệu học Lập trình thì nhiều vô kể nhưng tài liệu học Quản Trị Mạng thì tìm mãi ko thấy tài liệu nào hẳn hoi và hay hay chút. Ở đây có ai học QTM có tài liệu (Tiếng Việt và Tiếng Anh) có thể share cho e được ko ạ ? :smiley: Nhân tiện e cũng muốn xin ý kiến về cách học QTM, vì e nghe nói học Lập trình thì tự học được nhưng QTM thì khó tự học và phải đi học các chứng chỉ quốc tế thì mới xin được việc (?) :confused: Mong được mọi người giải đáp thắc mắc, e xin cảm ơn :smile:

1 Like

Học quản trị mạng em học mạng căn bản trước đi, sau khi biet thế nao là ip, the nao là cáp xoắn đôi câp đồng trục … rồi hãy học chứng chỉ quốc tế, vì nếu ko nắm kiến thức cơ bản em sẽ khó tiêp thu bài đươc, và học mạng nếu em tự học thì chắc 10 năm cung như đi vào mê cung, cho giù em có tài liệu hoc, anh khuyên nên bắt đầu bằng học CCNA trước nhe

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?