Học ngôn ngữ Ruby trong 2 ngày?

hôm nay đi intership bên framgia mà nó nói học ruby trong 2 ngày framework rails trong 3 ngày vãi nồi …@@

Học để dùng fw thì ngôn ngữ nào cũng nhanh bạn ạ(trừ anh em nhà thằng C/C++ =]]), tuy nhiên để hiểu sâu và tự viết lại thứ tương tự bằng chính ngôn ngữ đó thì 2 ngày là điều không thể.

Tuy nhiên, nếu chỉ học để bắt tay vào fw thì 2 ngày là đủ. Ruby theo cảm nhận của mình nó dễ để bắt đầu còn hơn cả Lua, python, ngay cả PHP hay js

3 Likes

Có kiên thức lập trình rồi, thì tiếp thu nhanh thôi.
Ruby nó support nhiều lắm.
Mà ruby on rails bult project nhanh vãi, 10p set up xong chứng năng sign-in sign-out, delete, update user.
Vẫn đề là muốn hiểu sâu cũng mất nhiều thời gian đó. Mà muôn hiểu sâu về nó thì mua sách mà đọc.

1 Like

Học sơ rồi code đại thôi nếu bạn không biết Rails. Nếu biết rồi thì ôn lại các Ruby convention và danh sách các API của Rails.

Mình đã từng fix bug giùm thằng bạn, nó đưa code của thằng Tech Lead, 1 trường hợp quăng tất cả Network call, database query, update UI trong 1 function, 1 trường hợp khác chơi nguyên global variables. Hậu quả học sơ sơ vào làm project.

3 Likes

thanks mấy anh , cứ sợ học qua loa code 1 đống lỗi thì lại mệt…@@

Em ước gì C/C++ học 1 frame trong 1 tháng cũng đỡ a nhè 1 năm còn không hiểu hết nữa!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?