Học lập trình thế nào để viết được app Android khi chưa biết gì về lập trình?

Mọi người cho em hỏi học lập trình thế nào để viết được app Android khi chưa biết gì về lập trình?

Học từ đầu :slight_smile:
Không còn cách nào khác

2 Likes

Học từ đầu thì học cái gì hở Anh?

Bạn hỏi cứ kiểu như "Làm thế nào để thành công khi chưa biết thành công là cái gì?"
Nên học Java cơ bản trước khi nghĩ đến chuyện lấn sân Android

2 Likes

Câu này mấy em nhỏ nhỏ hay hỏi nè
Nói chung thì cái gì cũng phải có gốc, em cứ đầu tư ít nhất một năm học C, C++ trong trường hoặc trên mạng đi đã
Rồi sau đó thử làm 1 game trên console(cái màn hình đen thui hoặc xanh lè tùy IDE), cái này sẽ dạy em nhiều thứ, thứ gì thì học đi là biết, search trên youtube em sẽ thấy clip của anh Nguyễn Trung Thành (HCMUS) dạy về cái này, rất hay

Mà học thì cố gắng học trên Visual Studio nếu được để làm quen chứ không nhất thiết phải Turbo vs Borland C

Sau khi nắm vững rồi tự khắc em luyên được ngôn ngữ khác như C# Java thôi, các ngôn ngữ gần như tương đồng nhau cả, hầu hết các khái niệm cơ bản như if, for đều giống nhau
Muốn làm app Android thì lúc này học Android studio nhé, em có thể search youtube “android khoa phạm” để học

2 Likes
  • Theo ý kiến tôi thì Bạn nên tham gia các khoá học để lấy kiến thức, hãy đến trung tâm, sau đó tự học băng cách tham gia các diễn đàn, google (cần phải chọn loc thông tin vì có rất nhiều thông tin gây nhiễu), kết bạn với các lập trình viên đi trước.

Câu hỏi khác là … buồn cười. Viết app android là lập trình, không biết lập trình làm sao viết app android?
Làm thế nào? thì bạn học lập trình thôi.
Học gì? Theo mình thì học C trước để hiểu nền tảng trước rồi học Java sau đó mới tìm hiểu xem Android nó là cái gì.

1 Like

có trang web này khá hay, theo mình thấy thì trang này bảo mọi ng nên học lập trình, và lập trình không phải là cái gì đó quá xa vời hay quá khó khăn:

và có 1 bài viết hay nữa về cách học 1 cái gì đó mới mẽ:

hy vọng bạn sẽ tìm ra câu trả lời cho riêng mình
p/s: 1 thanh niên không biết viết app android chia sẻ

3 Likes

Thực ra em cũng có học Pascal. Cơ mà mọi người cho em hỏi để lập trình giỏi có phải là nên làm nhiều bài tập trên SPOJ không và cách học lập trình hiệu quả là gì dạ?

Đừng nghĩ việc viết được một cái app android là khó mà cảm thấy nhụt chí. Đừng băn khoan về phương pháp, muốn viết được cái app android thì học android. Kiếm 1 cái toturial nào trên youtube rồi học. Nếu rãnh thì khoảng 1 tháng là tự làm app được rồi ( không có nghĩa là biết mọi thứ, thấy khó khăn chỗ nào thì cứ google). :slight_smile: Chung lại thì đừng xem việc đó là một công việc khó rồi thấy nhụt chí, không có động lực để học —> chẳng viết được gì cả :smile:

2 Likes

Mình nghĩ chỉ nên làm vừa đủ bài tập để nhớ kiến thức thôi. Như bên trên bạn nói muốn làm app Android, vậy thì bạn hãy học vững Java trước. Sau đó tìm hiểu về Git và Github. Tiếp nữa mới tìm hiểu dần dần Android. Và viết vài cái app đơn giản cỡ “hello world” huyền thoại để lấy tinh thần.

1 Like

Vậy Anh cho Em hỏi Em nên học xài Android Studio hay Xamarin Studio hay MIT App Inventor cho dễ?

Mình không làm Android nên không chắc lắm:

• Android Studio: quá nổi tiếng và hoàn toàn miễn phí. Bạn cũng cần biết là nó được chống lưng bới Google và cộng đồng của nó cũng rất mạnh.
  • Xamarin Studio: phát triển ứng dụng Android và iOS bằng C# chứ không phải Java.
  • MIT App Inventor: Khác hẳn 2 cái bên trên. Bạn không cần biết code Java hay C# mà dùng kiểu kéo-thả. Cái này chỉ để học cho vui chứ không thể làm chuyên nghiệp được.
1 Like

cảm ơn anh Nguyễn đình sơn anh hướng dẫ rất chi tiết và có ích.

anh ơi anh có thể cho e xin 1 lộ trình đầy đủ để học làm app androi được không ạ?
em cảm ơn a nhiêu!

Học java cơ bản nâng cao rồi học qua qua cấu trúc dữ liệu và giải thuật cơ bản, rồi tìm hiểu qua design patterns rồi mới tiến tới android tầm 1 1 năm là đẹp

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?