Học lập trình nhúng nhưng muốn chuyển hướng sang lập trình web, app

Chào mọi người,
Em hiện tại đang là sinh viên năm 3 ngành điện tử-viễn thông. Em có ý định theo hướng lập trình nhúng nhưng muốn sau này sẽ làm trái ngành là dev web hoặc app. Mọi người cho em hỏi những câu hỏi sau:
1/ Liệu em nên chuẩn bị những ngôn ngữ nào ngoài C/C++ ra?
2/ Cần chuẩn bị những kỹ năng cần thiết gì cho ngành IT?
3/ Liệu học trái ngành như thế có thể cạnh tranh được với những bạn học đúng ngành IT ko?
4/ Em nên học những tài liệu, trang web hay sách nào để phục vụ cho kiến thức IT?
5/ Cơ hội nghề nghiệp của ngành nhúng với IT thì cái nào sẽ cao hơn ạ? ( do quyết định chuyển hướng nhưng em vẫn còn khá băn khoăn)

1 Like

có ý định? muốn?

1. ngôn ngữ gì thì còn tùy sở thích. google: web dev roadmap
  2. kĩ năng google, trước mắt là không thấy có rồi đó
  3. đọc lại câu 2
  4. đọc lại câu 2
  5. cơ hội nghề nghiệp phụ thuộc vào trình độ và kĩ năng. đọc lại câu 2
2 Likes

Mình không theo mảng web, app nhưng có thể giúp bạn 1 số thông tin:

• Việc làm liên quan đến web-based hay mobile app nhiều gấp bội so với nhúng. Lớp đại học 80 người gần như tất cả đều đang làm liên quan đến mảng web, mobile với đủ mọi vai trò, lương thì mức thấp cũng khoảng 1k2 , có người đạt đến tầm 3k.
  • Cạnh tranh được hết, vì công việc rất nhiều. Bây giờ không nên có khái niệm trái ngành/ đúng ngành, mình thích là 1 chuyện , sau này đi làm người ta sẽ giao cho mình đủ mọi loại công việc, có việc gì làm việc đấy. Càng đa năng thì càng tốt.
  • Kỹ năng: tiếng anh giao tiếp, tiếng anh đọc hiểu tài liệu ( phải đạt đến tầm đọc sách tiếng anh không dùng từ điển), biết lập trình hướng đối tượng… còn mềm thì là : biết mình là ai và so với bạn bè thì đang đứng ở đâu, tránh ảo tưởng quá hoặc tự ti quá.
  • website : https://www.tutorialspoint.com.
  • Ngôn ngữ : nên bắt đầu từ PHP nếu muốn đi từ cơ bản, còn không có thể học nodejs/ javascript.
2 Likes

Chuẩn bị:

• Kiến thức SQL

• Ngôn ngữ lập trình: lựa chọn 1 ngôn ngữ bạn yêu thích như C#, java(đây là 2 ngôn ngữ mình thấy làm web khá nhiều),…

• Trái nghành làm IT là bình thường, công ty mình có nhiều anh trái nghành nhưng cực giỏi IT quan trọng là bạn phải có quyết tâm học.

• Trên mạng rất nhiều tài liệu, nếu có người hướng dẫn bạn học nữa thì tốt kết hợp với tìm tòi đọc sách, google, việc này không khó.

• Nghành IT thì không lo chết đói, cơ hội là có việc làm đâu đâu cũng có ( cơ hội việc làm hơn mảng nhúng nhiều).

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?