Học lập trình game trên công cụ A thì chỉ được làm việc vào công ty nào sử dụng engine đó phải không?

Ví dụ khi học em học lập trình game trên công cụ godot engine thì chỉ được làm việc vào công ty nào sử dụng engine godot thôi phải không ? Chức đâu có được vào làm việc các công ty sử dụng engine khác như untiy, unreal, game maker studio 2 ,… phải không ạ? Mong mn giúp đỡ

Công ty nhìn vào khả năng của bạn, chứ không cần cụ thể công nghệ mà bạn biết.
Nếu bạn làm “được” 1 game bằng bất cứ công cụ gì. Thì 90% bạn đã đáp ứng đủ kỹ năng cứng cho ngành game, chỉ còn kỹ năng mềm và văn hóa công ty có phù hợp với bạn hay không thôi.

Khi bạn học lập trình, đừng băn khoăn là cái này có giúp ích cho đi làm hay không.
Chỉ cần bạn thực sự giỏi nó, bạn chắc chắn sẽ làm được việc và được tuyển.

4 Likes

Có phải em là người từng hỏi trên group Godot 2 - 3 ngày trước không?

Ngoài nền tảng (mindset) chung để làm game có thể áp dụng bất kể công cụ, thì có một số công cụ mà em sử dụng có thể áp dụng cho một số công việc khác cũng sử dụng chung công cụ/công nghệ đó. Hiển nhiên nhất là nếu program games Godot bằng C#, em có thể expand ra Unity, XNA/MonoGame, Xenko, .NET ecosystems, còn GDScript thì chỉ đóng đô trong Godot. Công ty sẽ không vì em chỉ biết mỗi GDScript mà từ chối em, nhưng vẫn sẽ phải học lại, và nó cũng bao gồm chi phí.

5 Likes

Vậy cho em hỏi kĩ hơn xíu là khi mình vào đó mà em chỉ biết sử dụng engine godot c# còn lại ai cũng dùng untiy vì công ty tuyển người dùng untiy thì em sẽ áp dụng godot vào làm cái gì trong đó ạ? Đó mới là cái làm em thắc mắc nhất

Thì vào cty người ta hướng dẫn bạn dùng unity. :roll_eyes:
Nếu bạn không chịu dùng unity thì họ mời bạn nghỉ.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?