Học iOS có tương lai hay không?

Chào các anh chị, em là sv năm 3 ngành Điện tử viễn thông Đh KHTN, em thấy hứng thú với IOS và dự định sắm 1 con Macbook để phục vụ việc học lập trình, kiến thức lập trình của em chủ yếu là nhờ các khóa học trên mạng và tự tìm tòi thêm sách vở, kiến thức lập trình ở trường rất ít thường thì cuối năm 3 mới dạy, anh chị thấy IOS liệu có tương lai không, cơ hội việc làm và nhiều thứ khác nữa như thế nào ạ, em mong được sự chỉ dẫn của mọi người, em cảm ơn.

Bạn hoàn toàn có thể tự trả lời câu hỏi dạng này bằng cách tìm trên các trang tuyển dụng xem nhu cầu hiện tại như thế nào.

2 Likes

Apple chưa phá sản và ifan vẫn đông đủ thì vẫn còn tiền trả cho ios dev. Có tiền về đều đều thì tương lai tươi sáng.

2 Likes

Cảm ơn bạn, mình cũng tìm hiểu và thấy thường yêu cầu kinh nghiệm hoặc đại loại như thế nên mình muốn nhờ sự tư vấn của mọi người.

Tiền thì mình làm thêm dành dụm và cũng có sự giúp đỡ của gia đình nên không lo lắm, có phải ý của bạn là tiền đấy không?

cảm ơn sự góp ý của bạn.

à ko ý mình ko phải thế bạn à ý mình là khác cơ

Yêu cầu kinh nghiệm thì cty nào, xin vào vị trí nào chả đòi hả bạn

1 Like

vậy ý đó là gì v bạn?

bạn có theo ios không, hay có ít kinh nghiệm gì chia sẽ cho mình được không?

Giờ cứ học cho đủ kiến thức.

Sau đó mua 1 tài khoản Apple Developer giá $99. Viết 2, 3 app nhỏ, 1 app lớn upload lên AppStore luôn. Trong các app luôn gắn lên AdMod (quảng cáo) và Push Notification (dùng Firebase)

App nhỏ như đọc truyện tranh, hẹn báo thức, Note, todolist
App lớn viết đúng kiến trúc MVVM hoặc VIPER. Một số gợi ý: app chat nhắn tin, app chia sẻ ảnh.
Tránh các app thương mại điện tử, video, audio, vì mất công chứng thực cho Apple để up lên AppStore.

Bạn viết xong, tuyển dụng đưa app, nói có trên AppStore luôn, là khả năng pass rất cao. Chém 1,2 năm kinh nghiệm cũng được :joy:

2 Likes

Lời khuyên của bạn rất bổ ích, mình học chuyên ngành máy tính và hệ thống nhúng nên theo IOS cảm thấy rất hoang mang. Cảm ơn bạn 1 lần nữa :))

mình nghĩ ý của mình ở đây là tiền để mua macbook và iphone .thiết bị ngon thì học sẽ nhanh lên hơn là máy cùi

à ý này mình trả lời ở trên đó, mình tích góp dạy thêm làm thêm 3 năm rồi nên cũng đủ để mua 1 con mac.

Thôi đừng học ios làm gì, để thời gian tìm hiểu đường web -> js -> angular -> ionic thì vừa làm web vừa làm app được.

Còn vấn đề tương lai thì nó tuỳ vào khả năng của bạn. Bạn cứ lăn lộn với ngành 1 chặp thì hiểu được cần gì và tương lai thế nào. Đứng ngoài thì có nói bạn cũng ko hình dung được.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?