Học giỏi toán để học lập trình là sai

hiểu?quan trọng là phải có kĩ năng.còn 3 cái kiến thức về máy tính thì search là có liền

Toán và Tiếng Anh là rào cản với mình khi có ý định học lập trình. Đến bây giờ cũng chỉ dám tìm hiểu vì niềm đam mê thôi

Toán học là để học tư duy logic, ko học giỏi toán thì đừng nói đến giỏi Lập trình mà cả Hóa, Lý, Sinh, Địa đều ko học giỏi đc :smiley:.
Trước khi học lập trình thì phải được tiếp xúc với công nghệ trước mới có thể hình dung ra mình phải lập trình ntn. Ngày xưa lớp 8 thời 2008 học pascal nhưng chả biết học để làm gì :smile:.

2 Likes

Lâu lâu thấy anh em đào mộ nên cũng vào đào góp vui :rofl:
Học giỏi toán đề học lập trình không hẳn là sai, mà ngược lại cũng không hẳn lại sai. Ý kiến mình như sau:

• Toán và lập trình đều là công cụ, và nền tảng của nó là tư duy logic, sử dụng nó tức rèn giũa tư duy logic. Lập trình cũng thế, cũng là sản phẩm của logic, và trong thơi đại ngày nay thì cả hai đều giúp chúng ta có tư duy logic tốt, não được bén. (Không bàn về vai trò của toán học và khoa hoc máy tính trong đời sống và lịch sử)
  • Nếu nói trong môi trường nhà trường thì giỏi toán là giỏi gì và giỏi đến mức nào, tương tự với lập trình. Cái chung ta cần là tư duy logic, giỏi tư duy logic tự khắc giỏi 2 môn đó, không giỏi logic tự khắc học kém 2 môn đó. Tuy nhiên vì tính nền tảng thì toán học vẫn ưu tiên hơn để rèn luyện tư duy, và lập trình nên là hệ quả của nó.
  • Về phần mình thì ủng hộ bỏ bớt toán học vô dụng cho số đông (như vi tích phân hoặc các kỹ thuật cao siêu khác) và tăng cường toán học thực dụng. Về lập trình có thể vì hạn chế tài nguyên để giảng dạy và học lập trình (tài liệu chính thống, cơ sở hạ tầng, công nghệ thay đổi quá nhanh) nên toán học hiện tại vẫn là phương pháp tối ưu.
1 Like

ý mình là hiểu để tối ưu thuật toán sao cho phù hợp với phần cứng chứ k phải là hiểu 1 cách nôm na chuyên cài boot win nhé bạn hay mù mờ vài thứ ram,rom blablo :smiley: bạn hiểu sai ý mình r

mình nói là giỏi toán chưa đủ thôi lẽ ra phải thêm dấu phẩy haha bạn nói đúng đấy ng nào giỏi toán tư duy chắc hẳn tốt nhưng đó chỉ là 1 phần của lập trình rồi ngừoi tầm quản lý họ cực kỳ hiểu về công nghệ và máy tính nên biết cách tối ưu phần cứng chứ nhể :smiley:

Sao bạn không thêm dấu phẩy vào các comment của bạn nhỉ :thinking:

6 Likes

mấy cái việc đó là phải học. mà bọn chuyên toán tư duy tốt nên học nhanh và tốt hơn phần còn lại nhiều.

trường nào dạy Computer Science không có môn Calculus? Nếu muốn bỏ mấy cái đó mà học lập trình thì ra trung tâm học rồi đi làm cho nhanh bạn à, không phải vào ĐH làm gì cho khổ.

nói cái gì mình không hiểu, giải thích rõ đi ông a, cho là mình chậm hiểu cũng được , chưa biết ông a đang phản biện điều gì của mình :face_with_raised_eyebrow:

Đúng rồi người anh em. Giỏi toán hay giỏi cái gì khác không phải làm được nhiều loại bài với điểm cao mà phải hiểu rõ bản chất của nó. Đấy là mức tối thiểu chưa cần phải có công trình nghiên cứu.

Đi học chủ yếu người ta chỉ dạy nó là cái gì, làm cách nào còn bản chất, ý nghĩa thì ít người biết. Nên điểm có thể cao nhưng không biết và không thể ứng dụng rồi lại cho là kiến thức là vớ vẩn.

Mình thì không đồng ý với #1 ở một số điểm:
Toán là nền tảng, giỏi toán thì dễ giỏi tin nhưng không chắc có chiều ngược lại.

Có một sự thật là rất nhiều người bắt đầu và biết lập trình thường thần thánh và quan trọng hoá lĩnh vực của mình. Cái từ CNTT, Lập trình viên, Dev… là một cái gì đó đẳng cấp và hoa mĩ. Mặc dù CNTT là quan trọng nhưng nó chưa tới mức trở thành một môn học chính thống THPT trở xuống đâu.

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?