Học Điện tử - Viễn thông ra thì làm gì?

Chào các Bác em đang năm 3 ngành ĐT-VT. Cũng khá mông lung. Em có vài câu hỏi mong các bác giúp ( Em chia ra cho các Bác tiện giúp em ).

1. Học xong thì sau này ra làm gì các Bác nhỉ?
  2. Em đang yếu về phần mạch mủng và code cho vi xử lý và vi điều khiển. Em xin kinh nghiệm học 2 phần này ạ . Nếu các bác có tài liệu cho em xin với ạ :3.

Em xin cảm ơn các bác và chúc các Bác một buổi tối vui vẻ.

Mình thấy có vài nghề không cần phải thành thạo, chỉ cần biết điện tử căn bản, biết rằng tuốc-nơ-vit paker khác tuốc-nơ-vít dẹt chỗ nào,…là được. Hầu hết dân học điện tử - viễn thông ra trường có thể làm, kể cả các bạn nữ chưa từng sờ bo mạch:

1. Đi trực trạm BTS
  2. Làm cho công ty thang máy, đi lắp cho các toà nhà
  3. Sửa điện thoại và/ hoặc máy tính bảng, laptop, desktop
  4. Đi bán hàng điện tử/ làm ở chăm sớc khách hàng cho các trung tâm kim khí - điện máy
  5. Làm ở các công ty chuyên outsource cho các ISP: vác thang đi kéo cáp Internet, cáp truyền hình.
  6. Làm cho công ty quảng cáo, chuyên gắn biển quảng cáo có đèn neon, đèn led.
  7. Làm cho các kho chuyên mua hàng bỏ bãi/ thanh lý từ các công ty về xẻ thịt ra bán
4 Likes

Bạn học điện thì vẫn có thể không theo ngành đó.
Bạn muốn theo ngành gì thì học kiến thức ngành đó. Đủ đáp ứng nhu cầu thì chiến thôi.

4 Likes

làm về mạng viễn thông (Viettel, Mobi, VNPT)
Làm về lập trình nhúng, Window app
Làm về mạch điện tử
Sale mảng IT, Điện tử , Y Sinh

2 Likes

Mình trả lời câu số 1 thôi vì qua được caua này thì câu số 2 ko cần thiết. Nhưng trước khi trả lời thì cho mình hỏi lại trước.
Trước khi thi ĐH bạn đã phải tìm hiểu kỹ ngành nghề, hiểu rõ ngành đó sẽ làm những công việc nào, tỷ lệ xin được việc ra sao, nhu cầu xã hội đối với ngành này như thế nào, và them nữa đây có phải công việc mà mình đam mê từ bé ko?
Trả lời đi rồi mình giải đáp cho bạn, nhưng nếu bạn trả lời:
E học theo người thân yêu cầu, e học theo mấy bạn, e ko biết nên cứ chọn đại.
Thế thì thôi khỏi hỏi nữa.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?