Học design hay làm lập trình viên

Mọi người giúp em với
Bh em k biết nên học gì bây giờ để sau này tiện kiếm việc làm…
Em định chọn làm Designer hoặc lập trình viên mà học lập trình thấy hoang mang quá…
Mọi người giúp em với được k ạ?..
Năm nay em mới vào lớp 10 thôi :cry:

Hi ltm.
Tiện kiếm việc làm thì bạn tốt nghiệp cấp 3 là khu công nghiệp họ nhận rồi. Vậy nên cứ chơi đi không phải lo gì đâu.

2 Likes

Nhưng em không muốn làm ở khu CN, làm ở khu CN thì bh bỏ học đi kiếm việc làm hoặc là đi học ở trường bổ túc chắc là lương còn ca ohown
em thi vào trường công lập sao lại vào làm khu CN được :’(
Bh k lo thì bh lo hở anh :’(

Hi ltm.
Tiện kiếm việc còn gì. @_@!
Đi làm mà không biết mình muốn làm gì thì đi làm cái gì ?

Không biết nên học gì thôi ạ
Tại vì bh Design em thấy cũng khá là hay
còn Develop thấy viết code lằng nhằng quá mặc dù ấp ủ từ bé sau này học CNTT :’(

1 Like

cái này không ai khuyên được cả vì có biết em là người như thế nào để mà khuyên.
giờ mới lớp 10 thì còn nhiều thời gian để chọn.
mà cấp 3 đã được dạy sơ sơ về lập trình.
giờ dành thời gian chút ít tìm hiểu về thiết kế và lập trình.
Tìm hiểu xong thì thử làm 2 cái đó thử coi mình thích cái gì.
Cái mình thích thì tìm hiểu cao hơn nữa.
thiết kế và lập trình đều đỏi hỏi việc tự tìm hiểu và tự thực hành. chả có lý thuyết suông.
cấp 3 thì nhờ tập trung môn tiếng anh.
giao tiếp được tiếng anh với người khác tốt.
có được tiếng anh thì còn đường việc làm sẽ rộng mở.

3 Likes

Cái này tùy bạn quyết định thôi, bạn đam mê với cái nào, thì hãy chọn cái đó :))

2 Likes

Em cảm ơn anh ạ :heart:

Anh cũng chia sẽ với em là : Em hãy học tốt 3 năm cấp 3 đi. Nếu có thể , em hãy trao dồi tiếng anh và nếu em muốn học desgin thì em nên tìm một khóa học mỹ thuật, còn em lập trình thì em nên làm quen với ngôn ngữ lập trình ( C#,C++). Nhưng cái quan trọng là em phải học tốt cấp 3 để có thi đậu đại học em nhé.!

A thấy em nói thấy code loằng loằng là có vẻ gì đó sai sai rồi. Nếu mà thích thì nhìn thấy code dù k hiểu nhưng cũng phải thấy ngầu chứ =))) Từ bé muốn học CNTT là do nghe nó oách hay là làm sao? Muốn biết mình thích cái gì thì phải bắt tay vào làm cái đó mới biết được chứ đừng nói thích là sẽ không chán. A vẽ được, code được, nên anh đã chọn làm 1 web dev. Vừa có thể thiết kế mĩ thuật Ux, Ui vừa có thể code. Em còn trẻ, biết nhìn lo trước cũng tốt. Nhưng giờ cứ nên học đã. Thời gian rảnh thì thử nghiên cứu vẽ vời code kiếc các kiểu đi. Xem mình hứng thú với cái gì? Khéo lại chả cái nào =))) Goodluck

1 Like

Còn thời gian để thử mà :slight_smile:
Đang nghỉ hè, dành thời gian học online vài Course lập trình căn bản xem có hứng thú và đi xa được với nó hay không.
Design thì có thể đọc thử mấy cái yêu cầu tuyển dụng rồi vọc vạch mấy công cụ đó xem mình có thể làm được gi, rồi thử vẽ vời 1 tí, xem có khá khẩm tí nào không :smiley:

Tham gia những diễn đàn, group về lập trình / design hiện có. :slight_smile: còn hẳn 3 năm trươc khi quyết định mà :v

1. Em mới lớp 10 học trên trường mệt thấy mẹ, có trường còn học 2 buổi thì sức đâu học 2 cái kia
  2. Nên tập trung luyện tiếng anh -> đến trình độ đọc nghe nói ổn chút; vì thứ e muốn học ở việt nam chỉ dạy lấy nền là chính muốn làm việc hiệu quả, chuyên sâu phải học bằng tài liệu tiếng anh.
  3. Công nghệ lập trình + ngôn ngữ thiết kế thay đổi theo thời gian. Giờ e học cái này thì lúc ra trường làm việc nó lại hot cái khác thì lại phải học 1 cái mới thôi :smile:.
  4. Nếu vẫn nhất quyết học, khi đọc xong 3 điều trên thì e ra trung tâm mà học, ko thì tự tìm hiểu chứ ai mà định hướng cho em được khi mục tiêu của em là tiện kiếm việc làm
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?