Học cách sử dụng Engine phát triển Game hay học cách viết 1 framework riêng cho bản thân?

Hiện tại có rất nhiều Engine miễn phí trên thị trường Unity 5, Unreal Engine 4, Cocos2D,… mình cũng tập tành học đồ :smiley: nhưng có 1 anh khuyên mình nên ráng học cách code framework cho riêng mình thì hơn, và mình nghĩ dù mình có code xog, framework mình vẫn thua đứt hàng thế kỉ của các Engine trên :cold_sweat: . Vậy theo mọi người bây giờ chúng ta nên học cách sử dụng thuận thục 1 Engine hay học cách viết 1 framework riêng bản thân mình thì tốt hơn?

4 Likes

Đầu tiên, bạn học cách xài framework trước đã. Biết xài và thuần thục càng nhiều càng tốt nhé để biết được mỗi framework nó có cái hay, cái dở chỗ nào :blush:

Luyện xong bước đó, bạn sẽ bắt đầu đục core của từng framework…

Đây là mã nguồn của Cocos2D.

Cái này của Unity

Còn đây, họ hướng dẫn cách coi source code của Unreal Engine 4
https://www.unrealengine.com/ue4-on-github

Mình làm Web… chỉ chia sẻ cho bạn hướng tiếp cận một framework và làm sao để viết ra nó :smiley: Tại làm qua một số framework thì mình rút ra được một số nguyên lý hoạt động nên có thể tự viết lại theo ý mình một số hàm có chức năng tương tự :smiley:
5 Likes

Mình nhớ lại cô mình dạy cấu trúc dữ liệu và giải thuật trả lời 1 đứa hỏi tại sao phải theo những giải thuật này ? sao mình không tự nhiên cứu tạo ra giải thuật của riêng mình(ý nói mấy giải thuật sắp xếp ý), cô nói là người khác đã nghiên cứu rất kỹ trước khi đưa ra giải thuật này và nếu em có tự nghiên cứu thì sau cùng nó cũng ra như vậy, mục đích của em là sắp xếp vậy thì những giải thuật này cung cấp cho em 1 cách nhanh nhất để đạt được điều đó.

Thời gian để code xong 1 framework cho mình không phải là nhanh và đơn giản, mình thì mình thích dùng engine để dev game như bao người khác đang dùng.

Tháng trước mình có đi hội thảo của VNG ở trường, có một ông trong đó nói: " các em nếu đang ở trường nên học cách code hơn là xử dụng câc engine game để lập trình vì có thể các em chưa hiểu rõ được nguyên tắc hoạt động của các engine mà sử dụng thì khi sử dụng mình khó có thể linh hoạt tùy biến nó được".

Theo mình nếu mới bắt đầu thì nên sử dụng engine nào dễ sử dụng tí để hiểu sơ qua nguyên lí lập trình game rồi sau đó nên tự code framework cho mình nếu bạn nào đang học cho chắc. Còn không thì cày một engine phổ biến tí để có cộng đồng lớn dễ trao đổi hơn.

P/s: Mình đang mày mò framework libGDX có bạn nào vọc cái này rồi chỉ giáo mình với :smiley:

Nên cày Engine, đến trình độ kĩ thuật nào đó hãy làm engine. Mình xin giới thiệu một engine cá nhân do một anh bên kia làm nói chung là mình ko xài. Mà mình quên tên cái engine đó rồi (ảnh làm 3, 4 cái engine lận, mỗi cái làm chút rồi sang làm cái khác) :wink:

Người ta thường nói đừng phát minh lại cái bánh xe. Cái mình cần là hiểu nguyên lí bánh xe và dựa vào nó để phát triển lên. Chứ không nên làm lại từ bánh xe “để hiểu” bánh xe làm như thế nào. Bởi vì làm được bánh xe, ngta đã bỏ công để làm r, việc mình xài là tận dụng và phát triển nó thêm. Theo ngu kiến của mình là vậy

Mình xin góp ý, có gì không phải mong bạn bỏ qua.
Theo mình là không nên, bạn nên viết những gì chưa có, giúp giải quyết những vấn đề mà chưa có ai giải quyết.
Cộng đồng lập trình viên VN hiện không có nhiều người có các dự án mã nguồn mở chất lượng. nhưng những người mang mong muốn làm những thứ lớn lao đã được giải quyết rất tốt rồi thì lại rất nhiều.

Viết lại toàn bộ engine thì không nên.
Bạn nên viết những phần engine chưa làm được hoặc sửa lại những gì engine chưa làm tốt hoặc chưa phù hợp.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?