Hệ điều hành Ubuntu không còn hỗ trợ kiến trúc 32bit

Máy tính của mình đang sử dụng là 32bit và mình đang muốn cài HĐH Ubuntu. Nhưng mình thấy HĐH này không còn hỗ trợ 32bit nữa. Nếu như vậy thì nếu như mình cài đặt Ubuntu thì có còn nhận được các bản cập nhật vá lỗi bảo mật nữa hay không?

Có, tuy nhiên sẽ không đảm bảo trong tương lai nữa.

2 Likes

Cài 64 luôn, ubuntu nhẹ quá trời

2 Likes

Máy tính của bạn chỉ hỗ trợ kiến trúc 32bit hay là đang sử dụng Windows 32bit? Nếu máy tính chỉ hỗ trợ 32bit thì nói thật nó quá cổ, nên thay máy tính mới đi. Còn việc bạn sử dụng 32bit, không đồng nghĩa với việc máy tính bạn chỉ hỗ trợ 32bit mà không phải là máy tính 64bit.

Việc kiểm tra xem máy tính có hỗ trợ 64bit hay không khi đang chạy Windows 32bit là việc trong tầm tay, mình mất 3 phút với Google và tải 1 freeware về chạy. Còn lười tải phần mềm thì gõ vài chi tiết thông số máy vào Baidu là ra.

Vì thế, nếu máy quá cũ thì mua máy mới, và cài Ubuntu 64bit để dùng mà không phải lăn tăn gì về 32bit nữa.

4 Likes

Vậy máy tính 32bit có thể cài đặt bản 64bit hả bạn?

Bạn đọc kỹ các câu trả lời bên trên lại một (vài) lần nữa xem.
Trừ phi là CPU của máy bạn còn cổ hơn dòng Pentium 4 (tức là cách đây khoảng 20 năm), còn không thì hầu như 99,99% là máy bạn là máy 64 bit rồi.

3 Likes

Máy tính của mình 32bit thật mà. Mà vói lại, CPU của mình đâu có cổ hơn cả Pentynun 4 :smile:

máy bạn chạy CPU gì mà chỉ hỗ trợ 32bit. Lưu ý CPU khác với OS nhé

5 Likes

CPU của máy mình là G2030 3.00 GHz

CPU 64 bit to lù lù thế kia cơ mà. CPU này còn chưa được 10 tuổi. Còn ra sau mấy con core i

3 Likes

Mình cần Infinity Gaulet, @hungaya

2 Likes

Chủ topic có đọc reply của mình không vậy? Thấy các bạn khác dường như đọc phát hiểu liền, viết rõ ràng thế mà không thèm đọc hay đọc mà không hiểu?

Bên trên là thể hiện sự thiếu nghiêm túc, tinh thần học hỏi cần được… chỉnh đốn.

3 Likes

32 bit giờ còn chạy được chắc thuộc hàng cổ lắm rồi.
Chắc top nhầm thôi.

2 Likes

Máy tính của bạn chỉ đang chạy Windows 32 bit thôi, chứ không phải là con chip CPU của bạn 32 bit.

2 Likes

Đây là dạng bố đời rồi. Thiệt sự.

Nói thật nhé, chủ top. Trước khi muốn “vặn cổ” ai đó thì tìm hiểu trước đi nhé. Đừng nghĩ mình ngon lành mà muốn nói sao nói nhé. Tôn trọng người khác đi bạn.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?