Hãy chia sẻ với cộng đồng tất cả những gì mình biết – Phỏng vấn Andy Truong

“Hãy chia sẻ thật nhiều, nói thật nhiều vào, học gì chia sẻ nấy. Khi chia sẻ, bạn đã tự đúc kết kiến thức mình học được, bạn sẽ được hỏi các câu hỏi khó dễ các loại liên quan đến vấn đề mình học.” ~ Andy Truong

Đọc bài phỏng vấn của blog Vinacode với anh Andy Truong, là một developer có nhiều năm kinh nghiệm làm việc với Drupal CMS. Anh là admin của cộng đồng DrupalVietnam.org và cũng là Organiser của SaiGon PHP Developer Group meetup, để nghe anh chia sẻ về:

• Kinh nghiệm học tập và làm việc với Drupal
  • Những nguồn tài nguyên để học tập và nghiên cứu Drupal
  • Kinh nghiệm thi lấy chứng chỉ Drupal
  • Kinh nghiệm làm freelancer trên oDesk
  • Tham gia vào các hoạt động của SaiGon PHP Developer Group meetup

Bạn đọc tiếp bài phỏng vấn ở đây nhé: http://bit.ly/1zlTPcc

5 Likes

Nếu được đưa ra một lời khuyên cho các bạn trẻ đang theo đuổi ngành CNTT thì anh sẽ nói gì?

1.Nếu có cơ hội học đại học, thì học cho nó xong, đừng bỏ ngang. Tôi đã bỏ học và bây giờ phải sắp xếp thời gian để đi học lại, khó lắm. Bởi vì, không có bằng cấp, tôi đã gặp khó khăn rất nhiều khi muốn đi nước này nước nọ.

2.Nên dành thật nhiều thời gian để học tiếng Anh, không chỉ đọc và viết, các bạn trẻ nên trau dồi cho mình đủ cả bốn kỹ năng: nghe, nói, đọc, viết. Nếu được, hãy đặt mục tiêu cụ thể bằng các cuộc thi TOEFL, IELTS.

3.Khi còn trẻ, các bạn học được gì thì cứ học hết. Dẫu rằng sau này không dùng được, thì bạn cũng đã trau dồi được kỹ năng “học nhanh”, một kỹ năng cực kỳ cần thiết cho cái nghiệp “thảo chương”.

4.Nếu các bạn buộc phải làm việc kiếm tiền thì hãy đi làm, còn không, thì cứ ngồi đó mà học hành cho nhiều vào. Tiền bây giờ kiếm rất ít, nhưng với kiến thức dày, kỹ năng mạnh, tiền kiếm được sau này sẽ rất là nhiều.

5.Hãy chia sẻ thật nhiều, nói thật nhiều vào, học gì chia sẻ nấy. Khi chia sẻ, bạn đã tự đúc kết kiến thức mình học được, bạn sẽ được hỏi các câu hỏi khó dễ các loại liên quan đến vấn đề mình học.

Quote lại cho các bạn sinh viên đọc.

6 Likes

Tất cả các điều đều đúng và em đang cố gắng thực hiện, tuy nhiên khuyên thêm các bạn trẻ là:

5.5. Học gì chia sẻ đấy, chứ khi đi làm đừng làm gì chia sẻ đấy, là die đấy :smile:

2 Likes

Á à, cái này không đúng :smile: đi làm lại cần phải chia sẻ nhiều hơn. Chia sẻ cho đồng nghiệp, chia sẻ cho bạn bè, …

Chắc chỉ không nên chia sẻ cho đối thủ thôi :expressionless:

3 Likes

Em bị dính ngay cái đầu tiên, mà lại phần bôi đậm nữa chứ :smile: nhưng mà thôi kệ, học đc nhiêu thì học, không được cái bằng thì cũng được cái nghề :sunny:.
Giờ em vẫn còn gấp rút trả nợ môn vì trường em cho 1 năm rưỡi để trả nợ hết, buồn 1 cái là 1 năm trường mở có 1 lớp trả nợ :-1: trả không xong là xác định teo luôn :frowning:

3 Likes

Thực ra thì cái gì cũng thu lại được cái giá của nó mà bạn, chỉ cần mình làm mọi việc trong trạng thái “cố gắng hết sức” thì kiểu gì cũng đạt được chút thành tựu, chỉ trách ở ta cái gành nặng bằng cấp còn nhiều thôi, nhưng qua được ngưỡng cửa đầu của nhà tuyển dụng, khẳng định được khả năng của mình rồi thì không còn lo gì nữa, bạn đã xác định được việc phải làm thì hãy cứ “cố gắng hết sức” nhé :smiley:

3 Likes

Nhưng bây giờ đã rút ra được bài học rồi thì tốt. Anh Andy Truong còn tệ hơn là drop out và bây giờ phải hop in =))

Try hard man

:+1:

Đây là một vấn đề mà nhiều bạn sinh viên hay hiểu nhầm, sao ai cũng nghĩ mình là Bill Gates hết vậy nhỉ? Có biết đâu được rằng 1% người nghĩ mình là Bill Gates bỏ học thành công, còn 99% còn lại chỉ là Pill Gay :expressionless:

3 Likes

haha, bill bỏ học, nhưng bill bỏ học ở trường danh tiếng =)), mình bỏ học nhưng mình bỏ không ở trường có tiếng không có danh =)). Vì thế nên không được bỏ học :smile:

2 Likes

Cũng không hẳn, chỉ nên bỏ học khi mình có được cơ hội (dĩ nhiên cơ hội không thể 100% thành công) có thể thành công.

Và thành công đó lớn hơn nhiều so với việc tiếp tục học. Có điều nhiều bạn lại suy nghĩ theo hướng, học chán quá, thôi bỏ học như Bill sẽ thành công.

Đấy là quyết định sai lầm dựa trên nhận định sai lầm.

3 Likes

Cách đây vài tháng em có đi xin việc và làm thử ở 1 cty java. Trưởng phòng (sếp trực tiếp của em) và một anh nhân viên cứng là đôi bạn thân cùng sinh năm 85, nhưng hay ở chỗ anh trưởng phòng học đến năm thứ 3 Bách Khoa thì bỏ học, đi làm ở fpt soft để lấy kinh nghiệm, còn anh kia thì học xong, giờ đang học thạc sĩ. Cái hay nữa là khóa luận thạc sĩ của anh kia đang nhờ anh trưởng phòng của em làm cho hoàn toàn để anh kia tập trung cho công việc trong cty :smile:.
Câu nói hay nhất mà anh em đi uống nước với nhau em được anh trưởng phòng nói chuyện là: “Anh đưa ra quyết định rất nhanh, và cũng chấp nhận quyết định đó rất nhanh, kể cả có sai đi nữa.” và “Dù công ty có sập thì mình vẫn phải là người đứng vững, chứ không vì cty mà hy sinh bản thân.”
Nghe thì mâu thuẫn và không hẳn đã đúng nhưng cảm nhận là những người dũng cảm và quyết đoán họ không dễ gì bị ngã và kiểu gì cũng thành công. Vì đường đến thành công nhiều nhánh, như kiểu đi từ HN vào HCM không chỉ có quốc lộ 1 hay đường HCM vậy :smile:

2 Likes

Cái này gọi là dám đương đầu với thử thách, những người giỏi và dũng cảm thế này thì không mấy chốc mà thành công

3 Likes

Còn đây là không giỏi mà dũng cảm

3 Likes

Anh nay làm cty cùng với mình, thực sự cách anh đó truyền đạt rất lôi cuốn và hài hước :slight_smile:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?