Góc nói nhảm: Thói quen chỉnh đồng hồ - Cuộc đời thật sự rất ngắn

giống tự mình lừa mình nhỉ ? :thinking:

1 Like

Hihi, discord vẫn ngày ngày chờ @vtrnnhlinh quay về…

4 Likes

Cảm thấy cuộc đời ngắn ngủi là nỗi sợ ngấm trong máu luôn rồi. Hồi nhỏ chưa có khái niệm gì về thời gian, lớn lên mới được kiểm chứng cái mà người ta nói là “con người càng lớn, thời gian càng trôi đi nhanh hơn” mới cảm thấy cuộc đời thật ngắn ngủi. Cái này ko liên quan gì đến hiệu năng hay tiết kiệm thời gian, làm gì làm vẫn cảm thấy đời ngắn thôi. Hãy bình tâm để đón nhận mọi thứ :slight_smile:

Thật ra mình biết bài của bạn lấy cớ cuộc đời ngắn ngủi để làm lý do cho việc đừng làm mấy cái việc vô nghĩa, nhưng việc chỉnh thời gian đó theo mình cũng ko phải là thói quen tốt, lợi thế quá nhỏ đế tập trung vào, lại có phản ứng phụ.

Nỗi sợ có healthy và unhealthy, ko control thì sẽ biến tướng thành các hội chứng phobia.
Có một hội chứng có tên chronophobia, là triệu chứng sợ thời gian trôi xảy ra ở người bị tù giam và người già. Một anh em họ liên quan là chứng chronomentrophobia liên quan đến lo lắng về lịch trình, đúng giờ, bị giới hạn về thời gian nghiêm ngặt, ám ảnh deadline,… Mà những người hay suy nghĩ và lo lắng nhiều về thời gian, lại dễ bị tác động nhất.

Trừ khi là người quá chơi giờ dây chun thì mới cần giải pháp mạnh -> xài múi giờ nhanh hơn xã hội nửa tiếng, chứ 5-10 phút hông ăn thua gì, mà thế thì ko khá lên được.

Hơi liên quan + hơi creepy: mình có tình cờ nghe bài ‘Time in a bottle’ của Jim Croce, bài này nội dung là một người cha lo lắng mình ko còn nhiều thời gian, muốn bỏ ống thời gian giống trong doraemon để ở bên con trai -> sau đó cùng năm bài hát này release thì Jim Croce chết

(Cũng nói nhảm giống @noname00 :stuck_out_tongue: )

8 Likes

“Người yêu có thể hông có nhưng kindle phải có một em” :stuck_out_tongue:
hồi xưa mình cũng có mang sách để trong balo mà giờ chuyển qua xài kindle thấy nhẹ hơn, tiện hơn

6 Likes

/me thì vẫn “one phone for all, all for one phone”
và nếu xét theo độ “pro” thì sách > kindle >>> phone :frowning:

6 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?