Giúp tư vấn chọn ngành đại học

Năm nay thì mình sẽ thi đại học, mà mình thì thích an toàn thông tin cụ thể là an ninh mạng. Vì còn lơ mơ chưa biết gì nên khi mình lên mạng xem chọn ngành ở các trường đại học thì mình thấy nó có ghi máy cái chung chung như: Khoa học máy tính, Kỹ thuật máy tính. Mình không biết phải chọn cái nào mong mọi người hướng dẫn. Cảm ơn nhiều

thích an ninh mạng thì mình vote hai trường là: Học Viện Công Nghệ Bưu Chính Viễn Thông, Học Viện Kĩ Thuật Mật Mã
Còn khoa học máy tính thì học về nhiều cái của máy tính như thuật toán, nhận diện hình ảnh, trí tuệ nhân tạo v.v
Kỹ thuật máy tính thì học chuyên về phần cứng hơn, học về các nguyên lý cơ bản và thực tiễn trong lĩnh vực kỹ thuật máy tính, đặc biệt là lĩnh vực thiết kế vi mạch vv
Hai ngành này khác hoàn toàn ATTT

1 Like

anh ơi em thấy mọi người bảo khoa học máy tính kha thú vị nhưng em ít thấy mọi người đăng bài hỏi về trí tuệ nhân tạo ( có phải AI là robot không anh?) ạ

Về an toàn thông tin thì chung chung lắm, cái đó do nhiều nguyên nhân, nếu mà theo ngành này bạn phải có kiến thức tổng quát về cntt và đi sâu vào mã hóa dữ liệu, học nhiều về giao thức mạng, hiểu rõ về bảo mật phần cứng và bảo mật phần mềm.

Nói cao siêu vậy thôi, thực chất ban đầu bạn cứ học “ccna” đi, rồi sau đó sẽ biết mình phải làm gì.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?