Giúp nhận xét bài tập mô hình ER

Em đang học cơ sở dữ liệu về phần mô hình ER. Mọi người cho em hỏi câu này em làm như thế này đúng chưa ạ. Em xin cảm ơn ạ.

1, 2, 3 chỉ là những thực thể rời rạc, cũng không có gì để bàn
ý 4:

• quan hệ giữa orderpart sold là gì đó (không biết gọi tên là gì, là bán?), là quan hệ nhiều - nhiều, bản thân quan hệ này có thuộc tính tên là specified quantities, trên erd của bạn chưa có mô tả đều đó
  • mấy cái date của order cũng chưa thấy

Anh xem giúp em, em sửa như thế này được chưa ạ. Em xin cảm ơn ạ.

dateship ở đây không phải là thực thể, bạn cần xem lại định nghĩ như thế nào là thực thể
những thuộc tính date này date kia gắn thẳng vào bảng order thôi

3 Likes

date Ship là thuộc tính mà anh, date Ship em vẽ ra hình ovan mà

huộc tính của thuộc tính?
bạn vẽ như vậy nhìn không kĩ tưởng entity, nhìn kĩ thì lại thấy sai

1 Like

Anh có thể nói rõ cho em được không ạ, em mới nhập môn mô hình ER, em vẫn chưa thạo ạ.

Uhm, đó là thuộc tính phức hợp cậu ạ (composite attribute).

@Phong_Nguyen7 Sơ đồ mới nhất của cậu có nhiều vấn đề lắm.

• Cậu nên tách một thực thể order detail, để ghi mối quan hệ giữa các parts được thanh toán trong cùng order.
  • Cậu có thể cân nhắc tách thêm 1 thực thể receipt. Về mặt ngữ nghĩa, receipt và order là 2 thực thể độc lập, chứ không phải receipt là thuộc tính của order, nên cậu cân nhắc nhé!
  • Tớ không nghĩ order có thuộc tính phức phone number đâu.
    Không có mô tả gì trong đề bài về thuộc tính này cả. Tương tự như address.
  • Mỗi thực thể part (không phải là part sold) nên chỉ có 1 giá và 1 stock quantity thôi, nên để thuộc tính phức sẽ không đúng.
  • Quan hệ giữa order (thực ra là order detail) và part cần có thuộc tính quantity.

Sơ qua là vậy. Thử đọc kỹ lại đề bài, textbook và vẽ lại nhé! Bài tập này không nên khó như cậu tưởng đâu, ngay cả với người mới học :smile:

3 Likes

thật ra còn 1 lý do để hỏi câu đó còn một nguyên nhân nữa, là mình không thấy có sự liên quan với nhau để trở thành một thuộc tính phức hợp
loại này có thể combo kiểu như combo option của cái gì đó (ví dụ như phố đồ: chỉ có option áo đỏ quần xanh, áp trắng quần xanh gắn với nhau, chứ không có tách lẻ chọn màu áo màu quần riêng), chứ còn mấy cái date kiểu này thì chưa thấy ai design như vậy bao giờ :rofl:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?