Giúp lỗi khi build code C++

Ảnh chụp màn hình 2022-11-07 062956

Em chỉ là newbie chả biết gì gặp lỗi nó chán lắm thử build lỗi nó nản, anh nào biết chỉ em fix với.

Bạn chụp toàn bộ lên mọi người mới xem được bạn ạ

2 Likes

bạn post lên đây thì cũng chả ai biết bạn đã làm gì mà gặp lỗi như thế

2 Likes

Build thì lỗi nhưng mà degbug thì ok, chụp thế được chưa vậy>

bạn đã build như thế nào, theo hướng dẫn nào?

Chỉ bấm F5 và nó như thế

bỏ vs code đi install vs community mà xài :weary:

1 Like

ngồi sửa đi sửa lại cho nó chạy được mất cả ngày rồi vẫn chưa tới đâu, trong khi install cái vs community 30 phút là xong tội gì phải ôm cái vs code :weary:

newbie hỏi lỗi ide code C++ thì dạo này 10 bài hết 9 là từ vscode. Hồi trước dev-c++, code blocks tuy xấu nhưng khá ít thấy bài hỏi như vậy. Mà vscode code cho C++ đủ loại lỗi :weary: chứ ko như dev-cpp hay codeblocks thường chỉ có 1 2 loại lỗi.

còn vs community đâu có thấy ai hỏi sao ko chạy được đâu, ko biết là do ko ai xài hay là ide xịn ko có lỗi gì :relieved:

6 Likes

bạn mơi là người vui tính

chỗ nào nó thấy bạn debug ok?

ai hướng dẫn cho bạn f5 trên vscode để chạy code trên c++?

học theo kiểu “làm đại” rồi nó sẽ đúng?

5 Likes

Mình nghĩ có lẽ do thấy mấy Pờ rồ dạy lập trình trên Youtube hay xài VS Code nên mấy bạn ý xài …
Đối với ng mới mình nghĩ họ nên xài IDE thì sẽ dễ hơn…Tuy nhiên mình nghĩ nếu họ học được cách biên dịch thủ công thì sẽ tốt hơn ! Kiểu như vầy :slight_smile:

g++ main.cpp 
2 Likes

Mình thì thấy dùng Qt IDE thì hay hơn vì hỗ trợ nhiều hệ điều hành hơn và em nó nhẹ hơn VS Community IDE !
Thực ra dùng VS Code cũng đc chẳng có gì khó cả …Cài phần mở rộng C++ cho VS , sau đó cài MinGW để biên dịch, set PATH cho g++ và make là cứ thế chiến thôi !

1 Like

Mình cũng đang dùng VS Code để code C++…Thực ra ban đầu mình dùng Adruino IDE cơ mà nó chuối quá , nên về sau dùng VS Code và Adruino IDE để biên dịch và nạp code .
Để code bằng VS Code bạn download và install VS Code , sau đó cài MinGW, rồi set PATH , bạn cũng cần cài cả phần mở rộng C++ cho VS Code nữa .

Còn nếu k đc nữa thì bạn mở CMD rồi gõ lệnh sau để biên dịch và chạy code :

g++ main.cpp
 main.exe
3 Likes

Mình cài path msys2 đươc không

Bạn cài cái gì cũng đc đc …Miễn là biên dịch và chạy đc là đc

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?