Giúp kiểm tra code Python

cho em hỏi tại sao cái file python này lại invalid syntax vậy ạ

result = 2 ** 3
print ("2**3=",result)

Invalid syntax chỗ nào vậy bạn :thinking:

3 Likes

sao của visual studio code của mik ko chạy đc mà sublime thì đc

Không hề sai syntax, bằng chứng thử ở 2 phiên bản thông dụng:

2021-11-28-17-24

2021-11-28-17-25

Điều đó nói lên điều gì? Hoặc 1 trong các điều sau:

• Bạn không biết rằng Python quan trọng việc định dạng code thụt vào, nếu chưa biết, tra cứu Google Indentation in Python để rõ.
  • Bạn copy & paste đâu đó nên cặp dấu nháy, dấu phẩy ở trên dường như không được gõ từ bàn phím của bạn, và ký tự ASCII trông hao hao nhưng không phải dấu nháy bọc chuỗi trong Python.
  • Bạn đầu hàng quá sớm! Cần khắc phục, đây không phải tố chất người học lập trình.
4 Likes

nhưng nó bảo như này

>>> & C:/Users/Toshiba/AppData/Local/Microsoft/WindowsApps/python3.9.exe c:/Users/Toshiba/Documents/code/1.py
  File "<stdin>", line 1
    & C:/Users/Toshiba/AppData/Local/Microsoft/WindowsApps/python3.9.exe c:/Users/Toshiba/Documents/code/1.py
    ^
SyntaxError: invalid syntax

Thông báo này là gì, của cái nào, và có chỗ nào nói là check cú pháp python không?
Bạn chạy/kiểm tra code python này như thế nào? Theo hướng dẫn ở đâu?

3 Likes

thông báo của visual studio code khi mik chạy code này
nhưng thử ở sublime text thì chạy đc

Mới học lập trình quên đi mấy cái trình Code Editor viết code khủng gần như IDE đi, cứ gõ trên Notepad là được, mắt không đủ mạnh để soi code thì Notepad Plus Plus là quá đủ. Cũng phải biết gõ lệnh tương tác vì Python là ngôn ngữ thông dịch. Con đường trở thành lập trình viên mà ngại gõ lệnh là không tiến được xa. Cứ bấm mấy cái phím để gọi Terminal từ công cụ viết code là không ổn tí nào, phải biết làm bằng cách thô sơ, thủ công trước, công cụ dùng sau khi đã hiểu rõ bên dưới chạy cái gì. Nhất là dùng Git ban đầu thì nên né mấy cái GUI ra, cứ lọc cọc gõ lệnh cho chắc ăn.

5 Likes

Bạn mang code này hỏi một người không biết gì về python, câu trả lời của người đó có đáng tin không?
Vscode bản thân nó đâu có chức năng chạy hay kiểm tra code python

5 Likes

bạn cho mik hỏi là bạn kiểm tra code như thế nào với ???

Mọi trình biên dịch/ phiên dịch của hầu hết ngôn ngữ lập trình đều có chế độ dòng lệnh. Ví dụ, bạn đã thiết lập biến môi trường PATH cho Python (kiến thức hệ điều hành hoặc khi cài Python nó tự thiết lập rồi) thì giả sử code bạn để ở C:\HocPython thì chỉ cần:

cd C:\HocPython
python <tên file .py của bạn>

Còn muốn tương tác thì chỉ cần gõ python, nó ra dấu nháy cho gõ các lệnh Python ngay. Khi muốn thoát gõ Ctrl + Z và Enter

Là nó sẽ chạy, và có lỗi sẽ thông báo, không có lỗi sẽ ra kết quả.

6 Likes

cảm ơn anh em lm đc rồi

mà anh ơi, cho em hỏi là cái visual của em như vậy là bị lỗi hay bản thân của nó không chạy đc chương trình

VS Code không được làm ra để chú trọng sử dụng với Python, thực sự là khi thiết lập một số bước thì nó sẽ làm ở hậu trước cái lệnh mà mình chỉ ở trên và đọc dữ liệu từ Terminal hiện lên cho bạn xem kết quả.

Nếu còn học/ sử dụng nhiều đển Python thì nên cài 1 trong các phần mềm dành riêng để viết code Python, xem qua https://opensource.com/resources/python/ides

4 Likes

bản thân chiếc xe máy không được tạo ra để chờ hàng hóa, bạn muốn chở được hàng thì bạn tự độ thêm cái thùng cho chiếc xe
vscode cũng vậy, nó không được sinh ra để “chạy” hay “kiểm tra” code python, nếu bạn muốn thì phải “độ” nó lại
độ nó như thế nào thì bạn có thể google, cũng không có từ khóa gì cao siêu đâu, muốn gì thì search đó, chỉ cần có vốn tiếng anh cực kì cơ bản là đủ setup vscode for python
như cụm từ để search trên kia setup, for đều là những từ cơ bản và thông dụng, không cần phải có kiến thức gì cao siêu để nghĩ ra cả

7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?